Hóa học phần Nito

L

letrankhanhngoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho mình hỏi bài 4 sgk hoa' nâng cao 11 trang 36 luôn hic khó ko hiểu luôn!!!
.. Tại sao trog các hơp chất nitơ chỉ có hoá trị tối đa là 4 trog khi đối vs các nguyên tố còn lại hoá trị tối đa của chúng lại la 5????? help vs thank you mọi người nhiều !!! arigato gozaimasu!!!:D:D

N

nhungdieuhanhphuc_sethuocvetoi

cho mình hỏi bài 4 sgk hoa' nâng cao 11 trang 36 luôn hic khó ko hiểu luôn!!!
.. Tại sao trog các hơp chất nitơ chỉ có hoá trị tối đa là 4 trog khi đối vs các nguyên tố còn lại hoá trị tối đa của chúng lại la 5????? help vs thank you mọi người nhiều !!! arigato gozaimasu!!!:D:D

Đơn giản thôi:
Bạn chỉ cần nhớ hoá trị của nitơ cao nhất là 4
Còn 5 thì hình như bạn đọc nhầm hay sao ý! vì nitơ chỉ có số oxihoa cao nhất là 5 thui thử xem lại nhé!

L

lovemiley

hihi. vì khi bị kích thích. nitơ chỉ có đủ obitan cho 4 e vào nên nó chỉ có tối đa là hóa trị 4 trong các hợp chất thôi. bạn thử viết cấu hình e của N ra rồi đặt vào trạng thái bị kích thích là hiểu ngay ấy mà.hihi. chúc bạn học tốt nha

L

letrankhanhngoc

hihi. vì khi bị kích thích. nitơ chỉ có đủ obitan cho 4 e vào nên nó chỉ có tối đa là hóa trị 4 trong các hợp chất thôi. bạn thử viết cấu hình e của N ra rồi đặt vào trạng thái bị kích thích là hiểu ngay ấy mà.hihi. chúc bạn học tốt nha
Ban oi minh muon hoi khi vao trang thai kich thich thi nito nhu the nao`???:(
tai sao lai chi co 4obitan?

R

rooney_cool

Theo 1 người bạn mình thì nó có thể nhường luôn 5 e

Còn theo mình thì số OXH ở đây không chỉ rõ bản chất vì đâu phải liên kết nào cũng là liên kết ion đâu ;)

C

chunchun_study

:)>-
uk biet la the N con` co hoa tri 7 co
nhung ko hieu no kich thich thi bi lam sao ma????:-SS
đâu đâu: nito chỉ có hoá trị cao nhất là 4 thôi mà!!!
mình giải thích thế này ko biết có đúng ko vì mình cũng đang mắc câu này quá!!!
[FONT=&quot]Nitơ có cấu hình electron lớp ngoài cùng là 2s2_2p3. Vì thế nó có 3e tự do, thể hiện hóa trị 3, tuy nhiên nó còn 2e (1 cặp) chưa tham gia liên kết nên có thể tạo liên kết cho nhận với 1 orbital trống của nguyên tố khác => thể hiện hoá trị cao nhất là 4, e trong cặp e này ko thể chuyển sang lớp 3 đc (lớp 2 chỉ có ph lớp s và p đã đạt trạng thái e độc thân lớn nhất)), còn đv các ng tố VA # thì e trong phân lớp ns có thể chuyển sang ph lớp nd => nó thể hiện hóa trị 5

Last edited by a moderator:
C

concoccon

ôi giờ ôi! nito làm gì có hóa trị 5 hả trời hóa trị cao nhất của nó chỉ có 4 thui .còn N2O5 là số ô xi hóa đó bạn à.nhầm bự rùi!

T

thaicuc95

uk biet la the N con` co hoa tri 7 co
nhung ko hieu no kich thich thi bi lam sao ma????:-SS
Lấy đâu mà N có hóa trị VII chỉ có IV là cao nhất
N 7: 1s2 2s2 2p3
Nó không còn obitan trống nên ko thể kích thích nó lên => N chỉ có tối đa hóa trị IV . N có 3 e độc thân thể hiện hóa trị III , có 1 cặp e đã ghép đôi cặp e này sẽ tạo liên kếtphối trí vì vậy mà N có hóa trị IV . Hợp chất N2O5 thì N cũng hóa trị IV nhé
Đâu phải số oxh là hóa trị , khi viết cấu tạo N2O5 thì chỉ có 3 liên kết N với O và 1 phối trí => hợp chất có hóa trị IV

Top Bottom