hóa hay

Status
Không mở trả lời sau này.
R

ruougao

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

một người bạn của mình đố mình như thế này:
đổ dd Na2CO3 vào dd HCl và đổ dd HCl vào dd Na2CO3 có khác nhau không? viết PTPƯ
Sau một lúc thì bạn ấy cho biết là có sự khác nhau, 2 PƯ tạo ra 2 muối khác nhau và
bảo mình viết 2 PTPƯ mà mình không biết. Bạn nào biết thì giúp mình với nha!!!!!!!!

một bạn khác thì lại đố mình chất nào làm nước đông nhanh nhất???:confused::rolleyes:

L

lytheminh

Chất làm nước đóng băng nhanh nhất là amoni nitrat NH4NO3
Giải thích : Cho muối này vào nưuớc, quấy cho muối tan, sự hòa tan hấp thụ khá nhiều nhiệt làm cho dung dịch trong cốc lạnh đến mức nước ở đáy cốc đóng băng.

S

sliverbret

Chất làm nước đóng băng nhanh nhất là amoni nitrat NH4NO3
Giải thích : Cho muối này vào nưuớc, quấy cho muối tan, sự hòa tan hấp thụ khá nhiều nhiệt làm cho dung dịch trong cốc lạnh đến mức nước ở đáy cốc đóng băng.

Theo mình biết loại muối này thường chỉ làm cho nước đóng băng vài giây thôi vì nhiệt lượng môi trường xung quanh không đủ duy trì sự kết tinh nước này. Nhưng đây cũng là một phương pháp hay tuy chưa thực tiễn :D

S

sliverbret

Mình thấy bạn nên lấy Oxi hoặc Nitơ ở thể lỏng vì ở thể này Oxi lạnh khoảng âm 180oC còn Nito lạnh khoảng âm 187oC xịt 2 chất này ra có thể làm bạn đóng băng lun chứ chẳng chơi đâu nha :D

R

ruougao

theo mình biết thì oxi và nito lỏng làm đông nhanh nhưng không biết NH4NO3 có tác dung làm nhanh không. Còn galatine cũng có tác dụng làm đông phải không?????

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom