Hóa hay

H

hockemhuhuhu

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

HIện tại mình có 10 chuyên đề hóa hữu cơ "Tất cả các chương hữu cơ" + 20 chuyen đề hóa tự làm "có hưóng dẫn" + 30 tài liệu hay + 20 phương pháp giải hóa vô cơ.
Nếu bạn nào quan tâm có thể add nick mình. HIeu_100293@yahoo.com
Mình nghĩ nó sẽ có ích cho mọi người.

THanks
Rất vui được biết bạn

C

conech123

Ý kiến của tớ :

Al2O3 không tan trong Na2CO3 dạng khan thì không có gì phải bàn cãi

Al2O3 tan trong dung dịch Na2CO3

Al2O3 tan trong nước tạo ion Al(3+) là ion axit --->chỗ này ko chính xác , nếu có điều này thì mình chẳng dùng đồ gì bằng nhôm đc :|

Na2CO3 tạo môi trường bazo

PT:

Al2O3 + Na2CO3 + H2O ----> NaAl(OH)4 + CO2 + H2O

Al2O3 lưỡng tính thì lưỡng tính thật nhưng ít ra cũng phải gặp dd kiềm mạnh và nồng độ như thế nào chứ :-? môi trường bazơ như thế này tớ thấy ko đảm bảo.

Theo ý tớ là ko có phản ứng .

V

viquelinh

Nếu Na2CO3 không phải là bazo mạnh thì theo cậu nó là bazo gì?
Còn chỗ Al2O3 tan trong H2O tạo MT axit thì sai chỗ nào.Tuy nhiên tạo Al(3+) là 1 lượng nhỏ tan trong H2O còn trong MT bazo lại khác
Bạn không thấy những chiếc chậu nhôm thường bị đen sao? Nếu đánh sạch lớp đó thì sau 1 thời gian lại xuất hiện

N

nhoc_maruko9x

Còn chỗ Al2O3 tan trong H2O tạo MT axit thì sai chỗ nào.Tuy nhiên tạo Al(3+) là 1 lượng nhỏ tan trong H2O còn trong MT bazo lại khác
Bạn không thấy những chiếc chậu nhôm thường bị đen sao? Nếu đánh sạch lớp đó thì sau 1 thời gian lại xuất hiện
[tex]Al_2O_3[/tex] tan trong nước bao giờ vậy? Chậu nhôm bị đen là do cái gì làm đen? Chất màu đen đó là gì? Có liên quan gì đến bài đang làm? Bạn phải giải thích rõ chứ? Mình chưa thấy hợp lý chỗ nào cả.

S

sblgvkn10

10/ Cho hai dung dịch: dung dịch X chứa hai axit H2SO4 O,1M và HC1 0,2M; dung dịch Y chứa 2 bazơ NaOH 0,2M và KOH 0,3M. Thể tích (ml) dung dịch Y cần phải thêm vào 100ml dung dịch X để được một dung dịch có pH bằng 7 là:
A. 60ml B. 120ml C. 100ml D. 80ml
Giải:
0,04=0,5x nên x=80ml, chọn D (đ.á A)?
11/ Dung dịch saccarozơ tinh khiết không có tính khử, nhưng khi đun nóng với dung dịch H2SO4 loãng lại có thể cho phản ứng tráng gương. Đó là do.
A. Thủy phân saccarozơ đã cho tạo ra dung dịch chứa glucozơ và fructozơ, trong đó glucozơ tráng gương được
B. Trong phân tử saccarozơ có chứa este đã bị thủy phân.
C. Saccarozơ tráng gương được trong môi trường axit.
D. Đã có sự tạo thành mantozo sau phản ứng.
Ko có câu nào vì ko tráng gương trong mtrg ax (đ.á A)?
13/ Khi thủy phân một octanpetit X có công thức cấu tạo là Gly-Phe-Tyr-Lys-Gly-Phe-Tyr thì thu được bao nhiêu tripeptit có chứa Gly?
A. 3. B. 4. C. 5. D. 6.
Chọn B (đ.á C)
mấy câu này trong đề thi thử trường quỳnh lưu lần 1 hay 2 gì đó, tui thấy đáp án ko giống nên post lên, mọi người xem thử hem, thanks, ^^.

T

tranvanlinh123

Na2CO3 là bazo ko hề mạh!

Al2O3 đồng ý là có tan,mà cực kỳ ít. để Al2O3 có thể tan mạnh thì cần axit hoặc bazo mạnh phá hủy lớp màng oxit bên ngoài! còn Na2CO3 thì ko thể!
mình nghĩ là Al2O3 ko tan trong Na2CO3!

T

tranvanlinh123

10/ Cho hai dung dịch: dung dịch X chứa hai axit H2SO4 O,1M và HC1 0,2M; dung dịch Y chứa 2 bazơ NaOH 0,2M và KOH 0,3M. Thể tích (ml) dung dịch Y cần phải thêm vào 100ml dung dịch X để được một dung dịch có pH bằng 7 là:
A. 60ml B. 120ml C. 100ml D. 80ml
Giải:
0,04=0,5x nên x=80ml, chọn D (đ.á A)?
D. 80ml đúng!

11/ Dung dịch saccarozơ tinh khiết không có tính khử, nhưng khi đun nóng với dung dịch H2SO4 loãng lại có thể cho phản ứng tráng gương. Đó là do.
A. Thủy phân saccarozơ đã cho tạo ra dung dịch chứa glucozơ và fructozơ, trong đó glucozơ tráng gương được
B. Trong phân tử saccarozơ có chứa este đã bị thủy phân.
C. Saccarozơ tráng gương được trong môi trường axit.
D. Đã có sự tạo thành mantozo sau phản ứng.
Ko có câu nào vì ko tráng gương trong mtrg ax (đ.á A)?
sao ko có tráng gương trong môi trường axit là sao bạn?
nó thủy phân trong mt axit chứ!
thủy phân xong đem sp cho pu tráng gương.xảy ra chứ nhỉ?
A.là đúng ruif^^!

13/ Khi thủy phân một octanpetit X có công thức cấu tạo là Gly-Phe-Tyr-Lys-Gly-Phe-Tyr thì thu được bao nhiêu tripeptit có chứa Gly?
A. 3. B. 4. C. 5. D. 6.
Chọn B (đ.á C)
mấy câu này trong đề thi thử trường quỳnh lưu lần 1 hay 2 gì đó, tui thấy đáp án ko giống nên post lên, mọi người xem thử hem, thanks, ^^.
5 tripeptit có chứa Gly: Gly-Phe-Tyr; Tyr-Lys-Gly; Lys-Gly-Phe; Phe-Tyr-Gly;
Tyr-Gly-Phe;
đủ rồi đấy! :|
thừa ko nhỉ:|

đáp án các trường PT đều có 1 số lỗi, dù ít hoặc nhiều. nên tạm chấp nhận thôi bạn ak!

Top Bottom