[Hóa 9] Xác định CTPT

C

co_don_trong_dem

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

đốt cháy hoàn toàn 1 hợp chất S và Fe sau phan ung thu duoc 1 chat ran co khoi luong khac kim loai hop chat dem dot là 1g va khí X khi X lam mat mau hoan toàn 200ml dd Br 0,25M thu duoc dd Y .Xac dinh cong thuc phan tu cua hop chat ban dau ?
Khi lam mat mau Br la khi nao ?

Chú ý không được dùng chữ đỏ. Gõ Tiếng Việt có dấu.
cac ban giai giup to cai lam the nao de biet hop chat do la FeS2

Last edited by a moderator:
H

hoangvanhahaha

theo mình nghĩ là SO2
vì sau khi phản ứng vs Fe xong S còn dư thì phản ứng vs Oxi tạp thành SO2.
nhưg mà SÒ có làm mất màu dd Br ko nhỉ?

H

hocmai.toanhoc

đốt cháy hoàn toàn 1 hợp chất S và Fe sau phan ung thu duoc 1 chat ran co khoi luong khac kim loai hop chat dem dot là 1g va khí X khi X lam mat mau hoan toàn 200ml dd Br 0,25M thu duoc dd Y .Xac dinh cong thuc phan tu cua hop chat ban dau ?
Khi lam mat mau Br la khi nao ?
[/SIZE][/COLOR]

Chào em!
Bài này ta có hợp chất là :FeS2: Pirit sắt.
Em tự giải nhé!

T

tieungunhi61

Mình nghĩ khí làm mất màu dd brom là axetilen C2H2. Hôm bữa mình vừa mới làm thí nghiệm cho axetilen vào brom thấy nó mất màu nhanh lắm :) Còn hợp chất thì mình nghĩ là FeS. Không biết đúng không nhỉ??

H

hocmai.toanhoc

Mình nghĩ khí làm mất màu dd brom là axetilen C2H2. Hôm bữa mình vừa mới làm thí nghiệm cho axetilen vào brom thấy nó mất màu nhanh lắm :) Còn hợp chất thì mình nghĩ là FeS. Không biết đúng không nhỉ??

Chào em!
Bài này ta có PT:
[TEX]4FeS_2+11O_2--> 2Fe_2O_3+8SO_2[/TEX]
[TEX]SO_2+Br_2+2H_2O--> H_2SO_4+2HBr[/TEX]
Thay số liệu thỏa mãn đề bài.

T

thienlong233

sau khi phản ứng với Fe , S còn dư nên phản ứng tiếp với O2 trong không khí tạo tành SO2
S+O2--->SO2
chính khí SO2 làm mất màu dung dịch Brom bạn ạ
SO2 + 2H2O + Br2---> H2SO4 + 2HBr (2 dung dịch không màu)

Top Bottom