[Hoá 9] Nhận biết

M

myriver

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài : Trình bày phương pháp hoá học nhận biết sự có mặt của từng khí trong hỗn hợp gồm:CO2,SO2 CO,H2 , mình nhận đc CO2 , H2 ,SO2 rồi còn mỗi CO thôi mọi người chỉ cần giúp nhân biết CO là đc rui thank nhiều

Last edited by a moderator:
K

kira_l

Đề bài : Trình bày phương pháp hoá học nhận biết sự có mặt của từng khí trong hỗn hợp gồm:CO2,SO2 CO,H2

cho cánh hoa hồng qua từng lọ

lọ nào làm mất màu cánh hoa sẽ là SO2

xong cho 3 lọ còn lại vào nước vôi trong

thì nhận biết đc CO2 do xuất hiện kêt tủa

cho sắt oxit vào 2 lọ còn lại rồi cho qua Ca(OH)2 thì

lọ nào kết tủa là lọ đó chứa CO

còn lại là H2

uk hh thfi sao bạn ?

Last edited by a moderator:
X

xxx131992

hên xui nha :D
dùng PdCl2 dư nhận ra CO vì tạo kết tủa vàng
dùng dung dịch Br2 dư nhận SO2 (mất màu)
dùng nước vôi trong dư nhận CO2
dùng CuO nhận H2
@kira_l: bài này là nhận sự có mặt trong hỗn hợp muh :|

B

bluesky_hvt

thử cái nhá!
Đầu tiên lần lượt đẫn qua dung dịch Br2 dư, khí làm mất mầu là SO2
còn 3 khi dẫn qua dd nước vôi trong dư, khí tạo kết tủa là CO2
2 khí còn lại cho đi qua ống chứa CuO ( đun trên ngọn lửa đèn cồn nhá) rồi dẫn vào bình đựng dung dịch nước vôi trong dư thì sẽ có kết tủa thì khí ban đầu là CO2, còn là H2 chỉ khử được đồng nhưng ko làm mất màu nước vôi trong.
đoán vậy thui, chả bít có đúng ko nữa! :D

X

xiucui

CO2 lam duc nuoc voi trong
SO2 lam mat may dung dich Brom
H2 chay trong khong khi voi ngon lua mau xanh
con lai la khi CO

I

inujasa

Cho mình bik tại sao SO2 lại làm cánh hoa hồng mất màu(mình ko hiểu)......................................

X

xxx131992

SO2 (sulfur dioxide) có khả năng làm mất màu các chất hữu cơ mà bạn :)
cánh hoa hồng cũng vậy thoy

N

nham_nho

theo tớ nha: H2 cháy trong ko khí có hơi nước khi làm lạnh, CO2 làm đục nước vôi trong, SO2 làm mất màu brôm còn lại là CO.

K

kira_l

theo tớ nha: H2 cháy trong ko khí có hơi nước khi làm lạnh, CO2 làm đục nước vôi trong, SO2 làm mất màu brôm còn lại là CO.

1 điều này nhớ là bạn !

nếu bạn cho Ca(OH)2 vào trc thì

CO2 tác dụg

SO2 cũng tác dụng và tạo ra chất mới thì dùng Br hiệu quả sao đc ?

S

sukhoi27

ai giải gipups mình bài tập bên box hàng xóm cái nào từ chiều đến giơg mà chả có câu trả lời nào ra hồn cho lắm .

M

myriver

SO2 làm mat' màu dd Br
CO2 làm đục nc' vôi trong
CO td Pb(OH)2 tao ket tủa đen trì
H2 thi cháy trong k2 co' hơi nước

L

linda95

Bạn không nên dùng hợp chất của Pb, sẽ không đc điểm tối đa đâu do hợp chất của chì độc lắm, không đc dùng trong phòng thí nghiệm
Sau khi nhận biết được SO2 và CO2 như bạn myriver nói, bạn cho hỗn hợp CO và H2 qua CuO nóng dư, khí sinh ra làm đục nước vôi trong, suy ra trong hỗn hợp có CO. Hơi nước sinh ra qua CuSO4, thấy CuSO4 từ màu trắng thành xanh (tinh thể ngậm nước), vậy trong hh khí có H2

L

linda95

Bạn không nên dùng hợp chất của Pb, sẽ không đc điểm tối đa đâu do hợp chất của chì độc lắm, không đc dùng trong phòng thí nghiệm
Sau khi nhận biết được SO2 và CO2 như bạn myriver nói, bạn cho hỗn hợp CO và H2 qua CuO nóng dư, khí sinh ra làm đục nước vôi trong, suy ra trong hỗn hợp có CO. Hơi nước sinh ra qua CuSO4, thấy CuSO4 từ màu trắng thành xanh (tinh thể ngậm nước), vậy trong hh khí có H2

M

myriver

mình thấy lên bổ xung bài linda95 cho hơi nước sinh ra qua CuSO4 phải là CuSO4 khô nếu có nước thì CuSO4 màu xanh
ok thank lida95 nhiều

H

haikk

chăng phải để CO khư CUO là tút nhất sao hiện tượng dễ wan sát mà suất chất rắn màu đen chuyển thành màu đỏ vậy thuiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii********************************************************???

Top Bottom