[Hoá 9] nhận biết

X

xxx131992

dùng BaCl2 nhận được Na2SO3 và Na2SO4, NaHSO3 k phản ứng
dùng HCl nhận Na2SO3, có khí mùi xốc bay ra.
chả bik đúng hay sai nữa :D

K

kira_l

dùng Bacl2 nhận biết na2so4 ===> nhận biết đc na2so4(kết tủa )

ta đổ acid HCl vào thì nhận biết đc Na2so3 ( có thoát khí mùi hắc và khí đó làm mất màu I2 )

còn lại là chất NaHSO3

p/s : :))

ôi zời :-j Naso4 viết sai òi kìa =))

M

myriver

dùng Bacl2 nhận biết na2so4 ===> nhận biết đc na2so4(kết tủa )

ta đổ acid HCl vào thì nhận biết đc Na2so3 ( có thoát khí mùi hắc và khí đó làm mất màu I2 )

còn lại là chất NaHSO3

p/s : :))

ôi zời :-j Naso4 viết sai òi kìa =))
Sai rôi` bạn ơi tất cả muối Na đều tan mà , vỉ thế bạn nói sai phải là BaSO4 kết tủa
sao NaHSO3 lại ko tác dụng với HCl , tui nghĩ là co's tác dụng tạo ra NaCl , H2O và SÒ:confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

H

havy_204

Theo tớ thì :cho dd HCL vào các dd chứa các muối trên,khí sinh ra cho vào dd nứoc brôm ,brom bị mất màu chứng tỏ nó là SO2 \Rightarrowtrong dd có NaHSO3.
+ Khí còn lạicho qua dd CA(OH)2 dư cho kết tủa,chứng tỏ trong dd có muối Na2CO3(cái này o cần cũng đc)
PTHH:
Na2SO4 +HCL\Rightarrowkhông phản ứng
NAHSO3 +HCl\RightarrowNACL+SO2+H2O
SO2+Br2\RightarrowH2SO4+2HBr
NA2Co3+2HCl\Rightarrow2NaCL+CO2+H2o
CO2+CA(OH)2\RightarrowCACO3(kt)+H2O

Last edited by a moderator:
M

myriver

dùng BaCl2 nhận được Na2SO3 và Na2SO4, NaHSO3 k phản ứng
dùng HCl nhận Na2SO3, có khí mùi xốc bay ra.
chả bik đúng hay sai nữa :D
Bạn ơi hình như sai hay sao ấy vì thứ nhất bạn chỉ nhận ra đc NaHSO3 còn 2 chất còn lại thì ko nhận đc .Nhưng tai sao NaHSỎ lại ko phản ứng với BaCl2

D

doremon.

Đề bài : Chình bày phương pháp hóa học nhận biết 3 dd Muối gồm Na2SO3 , NaHSO3và Na2SO4?
Giúp mình nhé
bài này dùng HCl >> [tex]H_2SO_4[/tex],còn lại 2 chất
sau đó dùng NaOH>>chất nào tác dùng thì đó là NaHSO3,còn [tex]Na_2SO_3 [/tex]không phản ứng:D
để tớ viết cho pt cuối nhé:[tex]NaOH+NaHSO_3>>Na_2SO_3+H_2O[/tex]

Last edited by a moderator:
M

myriver

Theo tớ thì :cho dd HCL vào các dd chứa các muối trên,khí sinh ra cho vào dd nứoc brôm ,brom bị mất màu chứng tỏ nó là SO2 \Rightarrowtrong dd có NaHSO3.
+ Khí còn lạicho qua dd CA(OH)2 dư cho kết tủa,chứng tỏ trong dd có muối Na2CO3(cái này o cần cũng đc)
PTHH:
Na2SO4 +HCL\Rightarrowkhông phản ứng
NAHSO3 +HCl\RightarrowNACL+SO2+H2O
SO2+Br2\RightarrowH2SO4+2HBr
NA2Co3+2HCl\Rightarrow2NaCL+CO2+H2o
CO2+CA(OH)2\RightarrowCACO3(kt)+H2O|-) (nhớ thanks nha)
Bạn ơi theo tớ bạn có sự nhầm lẫn thì phải bài của tớ làm gì có Na2CO3 và theo tớ thì Na2SO4 có tác dụng với HCl

G

gacon_lonton_timban

xxx131992 làm đúng rồi đó bạn à, BaCl2 không pu với NaHSO3 đâu, ta có cái này nè:
BaCl2 + 2NaHSO3 ----> Ba(HSO3)2 + 2NaCl. Nhưng 2 muối tạo thành đều là tan nên pu k xảy ra.
BaCl2+ Na2SO3 ---> BaSO3 + 2NaCl
BaCl2 + Na2SO4 ---> BaSO4 + 2NaCl

X

xxx131992

BaCl2 có phản ứng, nhưng ko có hiện tượng xảy ra, còn Na2SO3 và Na2SO4 có kết tủa.
mình dùng HCl nhận Na2SO3 rồi mà, còn j` đâu :(

H

havy_204

Na2SO4 không tác dụng với HCL bạn ạ,còn NA2SO3 tớ đọc nhầm thành Na2CO3,sorry nha,nhưng chúng ta chỉ cần phân biệt đc NA2SO4 và NaHSO3 là đc,suy ra chất còn lại là Na2SO3 thôi mà

Top Bottom