[Hóa 9] Muối axit + bazơ

Status
Không mở trả lời sau này.
O

o0honeybaby0o

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi! Giúp em với, em thắc mắc cái này lâu lắm rồi mà chưa tìm ra lời giải đáp :( (ầy, tại mình cũng hơi bị ngu hóa ý mà ;)) ):

Khi một muối axit PƯ với một bazơ thì theo em thấy có hai dạng PƯ xảy ra:
1. Tương tự như PƯ trung hòa -> muối + nước
2. Tương tự như PƯ Bazơ với muối -> muối mới + bazơ mới + nước
Khi làm bài dạng toán thì em phải phân biệt giữa hai PƯ thế nào để viết PT cho chính xác? :(

C

cong9mang

khi phan ung giua muoi axit voi 1 bazo thi co 2 truong hop:cung kim loai -->muoi trung hoa va nuoc
;;khac kim loai tao 2 muoi trung hoa va nc .Trong qua trinh giai toan thi cu lam nhu nhung bai binh thuong .Ban hay thu cho 1bai toan ra xem nao .lam nhieu roi se thanh quen

B

binhbmt

giai thich

*Truong hop 1 nhu ban noi:bazo se tac dung voi axit co trong muoi aixit tao ra muoi trung hoa+ nuoc.
*Truong hop 2:bazo se tac dung voi muoi(trung hoa hoac axit deu dc) tao ra muoi trung hoa(co goc axit cua muoi) + bazo moi.

P

phamminhkhoi

Trên thực tế, gốc muối axit sẽ phản hứng với bazơ trước để tạo muối trung hoà, sau đó muối trung hoà sẽ tiếp tục phản ứng với bazơ (nếu dư) để tạo ra muối mới & bazơ mới.

Cho nên: nếu muối dư hoặc không chất nào dư thì sinh muối trung hoà (còn lại muối axit dư)

Bazơ dư thì sinh muối mới + bazơ mới;))

O

o0honeybaby0o

Nhưng trong một số đề thì nó đâu có đưa cho em cái số mol trươc đâu? Thê` thì em phải làm lào? :((
Mọi ngừơi hiểu sai ý em nhiều quá!
Ý em là : Muối axít ( chứ hok phải là muối và axít) t/d với bazơ cơ!

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom