Hóa Hóa 9 ion

tttpbmt3002@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng mười 2017
873
1,231
159
21
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn!!!
Hôm nay mik mún hỏi các bạn về cái ion, nó thí có liên quan gì đến hóa học nhỉ???
Lớp 9 có thấy cô mik nhắc đến ion đâu!!! :c15
Mà còn vd ion âm: Cl (-), SO4 (2-),...
................ion dương : Ca2+, Na+, Al3+,..
nó là cái mô tê gì thế
ai hiểu ko?
mik chả hiểu
mik cũng ko thấy thực tế nó đc áp dụng ra sao cả
Bạn nào thông minh thông não dùm mik cái, mik cảm ơn nhiều
MONG CÁC BẠN ĐỪNG COPY TỪ WIKIPEDIA RA NHA, MIK TRA RÙI KO HIỂU MỚI HỎI CÁC BẠN CHỨ KO PHẢI GHI DÀI ĐỂ LIKE VÀ CỘNG ĐIỂM NHÉ, THANKSS

chaugiang81

Cựu Mod Hóa
Thành viên
25 Tháng tư 2015
2,392
1,934
444
DH-DX-QN
điều đầu tiên mình muốn nói là bạn xem lại cách đặt tiêu đề hộ mình.
mình cũng ko biết bạn hiện đang hc lớp mấy
nếu là lớp 9 mà hc ct cơ bản thì quá sớm để nói về ion (vì ion hc đầu ct lớp 10) nhưng nếu bạn đi thi hsg thì thật sự cần thiết
bạn có thể hiểu như vầy:
1. trong nguyên tử trung hòa về điện: p=e. vì có những lí do nào đó mà nó phải nhường (cho) e hoặc nhận ̣(lấy thêm) e về phía mình.
2. electron mang điện tích âm. nếu mất e thì lượng electron giảm khi đó p>e và nó trở thành ion dương, kí hiệu dấu + trên đầu. vd: $K^+, Na^+$ . Ngược lại nếu thêm electron thì lượng e tăng => trở thành điện tích âm. kí hiệu dấu - trên đầu. vd: $Cl^-, S^{2-}$
3. kí hiệu 2-, -, + , 2+, 3+ trên đầu cho biết chúng đã nhận 2e, 1e hoặc là nhường 1e, 2e,3e . vd: $Ca^{2+}$ nghĩa là nguyên tử Ca đã mất đi 2 e để trở thành ion Ca2+.

elisabeth.2507

Học sinh tiến bộ
Thành viên
19 Tháng tư 2017
536
582
156
22
Nghệ An
THPT DC2
mk lớp 10 cũng học cái này, rất khó hiểu nhưng nếu cố gắng sẽ không khó lắm đâu
---ion là một nguyên tử hay 1 nhóm nguyên tử có xu hướng mất electron ( đối với kim loại) hay nhân electron ( đối với phi kim) để đạt đc cấu hình e bền (đại loại là đạt đc cấu hình electron giống khí hiếm đó bạn)
--- ion dương: kim loại
....ion âm : phi kim
bạn ko hiểu chỗ nào nói rõ ra để mk còn biết nhá

David Bill 22

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng tám 2017
77
35
11
22
Hải Dương
bạn cứ hiểu thế này cho nhẹ nhàng mà ko p đau não :cool:
ion là một khái niệm khác, tương tự như nguyên tử vậy :) thế thôi

kiucxua0112@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
1 Tháng mười một 2017
4
1
6
Theo mình ion thì là ion thôi.Kim loại và Phi kim thường có xu hướng nhường và nhân electron để đạt được cấu hình electron bền vững ( lớp e ngoài cùng là 2e hoặc 8e).Ở đây có 2 trường hợp :
-Kim loại nhường e tạo thành ion dương hay gọi là Cation.Ví dụ nhé: Na có Z=11 nên cấu hình e của nó là 1s2 2s2 2p6 3p1.Như đã nói trên thì Na sẽ nhường 1e tạo thành cation Na 2+.Lúc này Na 2+ có cấu hình e là 1s2 2s2 2p6 (e ngoài cùng = 8 .đây là cấu hình bền vững) .
-Phi kim nhận e tạo thành ion âm hay còn gọi là Anion.Ví dụ như Clo có Z=17 nên cấu hình e của Clo là 1s2 2s2 2p6 3s2 3p5 .Vì thế nên Clo sẽ nhận thêm 1 e tạo thành Clo 1- có cấu hình e là 1s2 2s2 2p6 3s2 3p6 (có e ngoài cùng bằng 8 = cấu hình bền vững).
Và còn nhiều trường hợp khác nữa nha. Nói chung thì kim loại sẽ nhường e ( nghĩa là mất e) để thành ion dương, còn phi kim sẽ nhường e (nhận thêm e) để tạo thành ion âm sao cho lớp e ngoài cùng đạt trạng thái bán bão hòa - giống như khí hiếm có e ngoài cũng bằng 2 hoặc 8 electron.

• Like
Reactions: Phan Minh Tâm
Top Bottom