[Hóa 9] Hoàn thành sơ đồ phản ứng

N

nhoc_maruko9x

canxicacbua - axetilen - rượu etylic - axitaxetic - etylaxetat - natriaxetat - metan

[tex]CaC_2 + 2H_2O \rightarrow Ca(OH)_2 + C_2H_2[/tex]

[tex]C_2H_2 + H_2 \rightarrow^{Pd, PbCO_3}_{t^o} C_2H_4[/tex]

[tex]C_2H_4 + H_2O \rightarrow^{H^+} C_2H_5OH[/tex]

[tex]C_2H_5OH + CH_3COOH \rightarrow CH_3COOC_2H_5 + H_2O[/tex]

[tex]CH_3COOC_2H_5 + NaOH \rightarrow CH_3COONa + C_2H_5OH[/tex]

[tex]CH_3COONa + NaOH \rightarrow^{CaO}_{t^o} CH_4 + Na_2CO_3[/tex]

K

kellytrung96

có 2 pt bạn viết thiếu đk nè mình bổ sung nha

[tex]C_2H_4 + H_2O \rightarrow^{H^+} C_2H_5OH[/tex] thiếu đk: axit

[tex]C_2H_5OH + CH_3COOH \rightarrow CH_3COOC_2H_5 + H_2O[/tex] thiếu đk : H2SO4 đặc và nhiệt độ
à mà cái nút TEx ở đâu ấy nhỉ

Last edited by a moderator:
M

minhtuyenhttv

[tex]C_2H_5OH + CH_3COOH \rightarrow CH_3COOC_2H_5 + H_2O[/tex] thiếu đk : H2SO4 đặc và nhiệt độ
chuyển sangg dạng trả lời đầy đủ thì bạn thấy nút TEX bên góc phải ấy :D mà hôm nay mình phát bài KT PT từ C2H4 => C2H5OH mình ghi như trong SGK mà bị thiếu nhiệt độ là sao nhỉ, PƯ' này có cần nhiệt độ ko ?

M

minhtuyenhttv

axit xúc tác. k cần nhiệt độ, vì lấy [TEX]H2SO4[/TEX] đặc nóng rồi.
;;) axit HCl cũng được, hình như chỉ cần tạo môi trường phân cực là PƯ' xảy ra thì phải, SGK nói chỉ Axit chung, ko bảo H2SO4, lại càng ko cần đặc nóng ;;) đặc nóng thì hút hết nước còn đâu mà phản ứng :-j tẩu hỏa nhập ma hả sư huynh ;))

Z

zaichipa2

hj

............................................... chuc ban hoc hanh ,that gioi,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,.............

N

nhoc_maruko9x

[tex]H^+[/tex] chính là môi trường acid đó bạn.
Còn cái phản ứng este hoá kia thì cũng ko cần acid đâu, chỉ cần nhiệt độ thui :) Vì cho thêm acid là để hút nước làm cân bằng chuyển dịch theo chiều thuận, chứ ko có acid thì nó vẫn xảy ra, có điều là phản ứng thuận nghịch và hiệu suất ko được cao.

Top Bottom