[hoá 9] giúp mình làm mấy bài này đy!!

P

pekut3_97

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1, chỈ thêm một kim loại, hãy nhận ra 4 dung dịch chứa trong 4 lọ mất nhãn :NA2SO4,NA2CO3,HCL,BA(NO3)2.Viết pt phản ứng?
2, chỉ dùng dung dịch Brom làm thế nào để nhận biết 3 chất khí riêng biệt:CH4,C2H2,C2H4
GIÚP MÌNH ĐY MÌNH CẢM ƠN NHÌU NHẮM , MÌNH ĐANG CẦN GẤP!!!!

L

lovelybones311

1, chỈ thêm một kim loại, hãy nhận ra 4 dung dịch chứa trong 4 lọ mất nhãn :NA2SO4,NA2CO3,HCL,BA(NO3)2.Viết pt phản ứng?
2, chỉ dùng dung dịch Brom làm thế nào để nhận biết 3 chất khí riêng biệt:CH4,C2H2,C2H4
GIÚP MÌNH ĐY MÌNH CẢM ƠN NHÌU NHẮM , MÌNH ĐANG CẦN GẤP!!!!

1) theo mình dùng Ba
cái nào có khí thoát ra là HCl
Ba+ 2HCl-->BaCL2 + H2
có kết tủa là Na2CO3 và Na2SO4
còn ko có hiện tượng là Ba(No3)2
lọc 2 kết tủa đem nung, cái nào có khí thoát ra(cái này chắc ko nhìn được nên nung đến pư htoàn,rùi đem cân,cái nào m giảm =>BaCO3,giữa nguyên là BaSO4)
BaCO3 -->BaO + CO2
chú ý: lượng kết tủa đem nung là = nhau

cho BaCO3 vừa nhận được vào dd HCl,Ba(NO3)2
cái nào pư có khí thoát ra là HCl ,ko có hiện tượng là Ba(NO3)2
2)lấy cùng 1 V khí
chất nào làm phai màu dd Br2 dư nhiều hơn là C2H2,ít hơn là C2H4,ko đổi màu là CH4
C2H4 + Br2 ->C2H4Br2
C2H2 + Br2--> C2H2Br2

Last edited by a moderator:
P

pekut3_97

theo mình nghĩ dùng Ba thì phải cho vào nước dư thì đúng hơn là khi cho Ba vào dd nhỷ!
C2H2+Br2 làm mất màu dung dịch brom tương tự như CO,mình ms tỳm ở google về xong

Last edited by a moderator:
L

lovelybones311

theo mình nghĩ dùng Ba thì phải cho vào nước dư thì đúng hơn là khi cho Ba vào dd nhỷ!
C2H2+Br2 làm mất màu dung dịch brom tương tự như CO,mình ms tỳm ở google về xong
nhưng đề là C2H2 mà ,cả C2H2 và CH4 đều làm mất màu dd Brom dư ,do đó tớ mới bảo lấy cùng 1 V khí,cùng 1 V dd nước Brom có CM giống nhau ,cái nào làm mất màu nhiều hơn là C2H2,C2H4 ít hơn

R

rish

2/[TEX]CH_4[/TEX] không làm mất màu [TEX]Br_2[/TEX]
còn [TEX]C_2H_4,C_2H_2[/TEX] thì chất nào làm nhạt màu bình [TEX]Br_2[/TEX] nhất ====>[TEX]C_2H_2[/TEX]

Top Bottom