[hoá 9] chuỗi phản ứng và nhận biết các chất

H

hoangdabao

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hóa 9

Bài 1 : thực hiện chuỗi phản ưng sau
1 ) Fe --> Fe(Cl)3 ----> Fe(Cl)2 ----> NaCl ----> NaOH ----> CO2 ----> Ba(HCO3)2
2 ) H2 ----> HCl ---> H2 ----> Cu -----> Cu(Cl)2 ----> Cu(NO3) ---> Cu

Bài 2 : Nhận biết các chất sau bằng 1 thuốc thử
Fe(Cl)3 ; Ag(NO3) ; H2(SO4) ; Al(Cl)3

Last edited by a moderator:
S

suphu_of_linh

1 ) Fe --> Fe(Cl)3 ----> Fe(Cl)2 ----> NaCl ----> NaOH ----> CO2 ----> Ba(HCO3)2
[TEX]2Fe + 3Cl_2 \to 2FeCl_3[/TEX]

[TEX]2FeCl_3 + Fe \to 3FeCl_2[/TEX]

[TEX]FeCl_2 + NaOH \to 2NaCl + Fe(OH)_2[/TEX]

[TEX]2NaCl + 2H_2O \to 2NaOH + Cl_2 + H_2[/TEX] ( điện phân dd có màng ngăn xốp, điện cực trơ)

NaOH ----> CO2 ????

[TEX]2CO_2 + Ba(OH)_2 \to Ba(HCO_3)_2[/TEX]

[TEX]H_2 + Cl_2 \to 2HCl[/TEX]

[TEX]2HCl + 2Na \to 2NaCl + H_2[/TEX]

[TEX]H_2 + CuO \to Cu + H_2O[/TEX]

[TEX]Cu + Cl_2 \to CuCl_2[/TEX]

[TEX]CuCl_2 + 2AgNO_3 \to Cu(NO_3)_2 + 2AgCl[/TEX]

[TEX]Cu(NO_3)_2 + Fe \to Fe(NO_3)_2 + Cu[/TEX]

Dùng Ba(OH)2 dư

Chúc bạn học tốt với hocmai.vn ;););)

M

mcdat

Hóa 9

Bài 1 : thực hiện chuỗi phản ưng sau

(nhân tiện quảng cáo forum : http://diendanhocvahanh.hnsv.com)

Làm thế nào mà tạo [TEX]CO_2[/TEX] từ bazơ nhỉ, cái này lần đầu tiên gặp

2: Làm như suphu_of_linh, ta có:
Cho [TEX]Ba(OH)_2[/TEX] vào từng lọ.
1: Nếu có kết tủa màu nâu đỏ chứng tỏ [TEX]FeCl_3[/TEX]

2: Nếu có kết tủa màu trắng thì là [TEX]H_2SO_4, \ AgNO_3[/TEX]

3: Nếu ban đầu có kết tủa sau tan dần thì là [TEX]AlCl_3[/TEX]

4: Sau khi phân biệt như vậy ta cho muối [TEX]FeCl_3 \ or \ AlCl_3[/TEX] vào 2 dd kia. Cái nào cho kết tủa trắng thì là [TEX]AgNO_3[/TEX]. Còn lại là [TEX]H_2SO_4[/TEX]

S

suphu_of_linh

Thanks mcdat. Nhưng mình xin chỉnh sửa 1 chút nhé :)

Ở chỗ cho Ba(OH)2 vào từng ống nghiệm

Thì mình nhận ra luôn H2SO4 và Ag+ đấy :)

Lọ có kết tủa đen là Ag+

[TEX]2Ag^+ + 2OH^- \to Ag_2O + H_2O[\TEX] Nhận ra lọ H2SO4 do kết tủa trắng :)[/TEX]

P

pttd

kết tủa trắng AgOH nó đâu có bền đâu!!Ngay sau khi tạo thành nó bị phân huỷ ngay và lại trở thành dung dịch trong suốt.Với điều kiện thí nghiệm nhận biết:lượng chất ban đầu và sản phẩm sinh ra đều rất ít==>vì vậy có thể coi là khi cho Ba(OH)2 vào Ag+ thì không có hiện tượng gì.Yêu cầu của phản ứng thí nghiệm nhận biết các chất là :sử dụng ít thuốc thử nhất,thuốc thử dễ kiếm và có sẵn là tốt nhất,các phản ứng và hiện tượng nhận thấy phải rõ ràng và có những đặc trưng riêng.Vì vậy bài này thì chỉ cho Ba(OH)2 vào là nhận ra hết rùi!!!!

S

suphu_of_linh

kết tủa trắng AgOH nó đâu có bền đâu!!Ngay sau khi tạo thành nó bị phân huỷ ngay và lại trở thành dung dịch trong suốt.Với điều kiện thí nghiệm nhận biết:lượng chất ban đầu và sản phẩm sinh ra đều rất ít==>vì vậy có thể coi là khi cho Ba(OH)2 vào Ag+ thì không có hiện tượng gì.Yêu cầu của phản ứng thí nghiệm nhận biết các chất là :sử dụng ít thuốc thử nhất,thuốc thử dễ kiếm và có sẵn là tốt nhất,các phản ứng và hiện tượng nhận thấy phải rõ ràng và có những đặc trưng riêng.Vì vậy bài này thì chỉ cho Ba(OH)2 vào là nhận ra hết rùi!!!!

D ơi, ko phải đâu, cho Ba(OH)2 vào Ag+ xuất hiện kết tủa đen Ag2O mà.:)

Sao lượng chất ban đầu và sản phẩm ít nhỉ ? Hiện tượng kết tủa đen rất rõ ràng, chứ không phải AgOH bị phân huỷ và dd lại trong suốt đâu. :)

P

pttd

mình chắc chắn với bạn về hiện tượng khi cho Ba(OH)2 vào Ag+ vì mình đã được làm thí nghiệm với trường hợp này, đồng thời mình cũng có đọc qua mấy quyển sách thực nghiệm hoá học phần vô cơ thấy sách cũng nhắc đến hiện tượng đó, cô giáo trên lớp mình cũng nói thế mà , mình chưa nghe thấy có kết tủa đen xuất hiện cả!!!Chẳng lẽ từ trước tới giờ mình toàn bị sai àh????Bạn lấy phương trình tạo kết tủa đen Ag2O ở đâu thế,????
còn về lượng chất nhỏ là do khi làm thí nghiệm nhận biết thì chỉ lấy 1 lượng nhỏ của mỗi chất làm mẫu thử và thuốc thử thui, chứ đâu có lấy vô tội vạ được==>vì vậy lượng tạo ra cũng ko nhiều mà???BẠn xem lại giúp mình đi
@ àh còn cái phản ứng mà bạn viết hum nọ ấy NaNO2+O2-->NaNO3 ấy !!!Nhớ không???Mình có hỏi cô giáo dạy hoá của mình rùi, cô nói ko có phản ứng đó đâu, cô bảo nếu làm vậy thì chẳng nhẽ phương trình nhiệt phân muối NaNO3 là thuận nghịch àh????(từ NaNO2--->NaNO3 thì cho tác dụng với chất oxi hoá mạnh như HNO3)

L

long15

Thanks mcdat. Nhưng mình xin chỉnh sửa 1 chút nhé :)

Ở chỗ cho Ba(OH)2 vào từng ống nghiệm

Thì mình nhận ra luôn H2SO4 và Ag+ đấy :)

Lọ có kết tủa đen là Ag+

[TEX]2Ag^+ + 2OH^- \to Ag_2O + H_2O[\TEX] Nhận ra lọ H2SO4 do kết tủa trắng :)[/QUOTE] đúng là sup_linh.. nhầm rồi Ag2O không có màu đen mà chỉ có AgCl để ở ngoài không khí mới cho ra Ag nguyên tử màu đen thôi[/TEX]

T

tangthigiang

Câu 1:
2Fe+3Cl2--->2Fe(Cl)3
2Fe(Cl)3+Fe--->3Fe(Cl)2
Fe(Cl)2+2NaOH--->Fe(OH)2+2NaCl
ko biet lam sao de tao ra CO2 ca
Câu 2
Chi cần cho dung dịch Ba(OH)2 vào mẫu thử là đươcj thôi mà

T

tokerin

Cám ơn bác, nhưng đề bài là thế này cơ: [TEX]Fe \rightleftharpoons Fe_2(SO_4)_3 \rightleftharpoons FeSO_4 \rightleftharpoons Fe(OH)_2 \rightleftharpoons FeCl_3[/TEX]
Đề thi HSG vòng 1 quận Ba Đình ngày 6/1/2005

E

everlastingtb91

Cám ơn bác, nhưng đề bài là thế này cơ: [TEX]Fe \rightleftharpoons Fe_2(SO_4)_3 \rightleftharpoons FeSO_4 \rightleftharpoons Fe(OH)_2 \rightleftharpoons FeCl_3[/TEX]
Đề thi HSG vòng 1 quận Ba Đình ngày 6/1/2005

Tôi nghĩ là [TEX]Fe^2+[/TEX] khử với chất OXH mạnh là [TEX]Mn^+7[/TEX]( chất OXH mạnh nhất) trong môi trường axít là HCl
[TEX]Fe(OH)_2[/TEX] +[TEX] HCl[/TEX] + [TEX]KMnO_4[/TEX] \Rightarrow [TEX]FeCl_3[/TEX] + [TEX]MnCl_2[/TEX] + [TEX]H_2O[/TEX] +[TEX]KCl[/TEX]
tự cân bằng :D

B

baby_lucky69

bạn ơi, mình hok bik làm sao để từ Fe(OH)2 -> FeCl3, mình chỉ biết từ Fe(OH)2 ->Fe(OH)3 thoy,
Fe(OH)2 + O2 + H2O -> Fe(OH)3
Bạn xem lại thử bạn có sai đê hok nghen

T

tokerin

Đây là đáp án của cô em
[TEX]Fe(OH)_2 + HCl + Cl_2 \rightarrow FeCl_3 + H_2O[/TEX]
[TEX]FeCl_3 + Fe + NaOH \rightarrow Fe(OH)_2 + NaCl[/TEX]
Chiều nay thi rồi chẳng biết nó cho bài nào đây

Top Bottom