[Hóa 9]BT vô cơ cần giúp

N

nhok111o0o

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hòa tan 21,1g hỗn hợp A gồm Zn và ZnO bằng 200g dd HCl thu được dd B và 4,48l khí hidro
a) xác định khối lượng mỗi chất có trong hỗn hợp A
b) tính C% của dd HCl đã dùng
c) tính khối lượng muối có trong dd B
:confused:
cho 21g hỗn hợp bột nhôm và nhôm oxit tác dụng với dd HCl dư làm thoát ra 13,44l khí (đktc)
a)tính thành phần phần trăm theo khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp đầu
b) tính thể tích dd HCl 36% (D=1,18g/ml) để hòa tan vừa đủ hỗn hợp đó
Chú ý : Bạn chú ý đặt tiêu đề đúng quy định nhé :[Hóa 9] + tiêu đề

Ko đặt những tiêu đề như"giúp mình với,help me..." nha bạn

Lần 2
 
Last edited by a moderator:
T

thienlong233

cho 21g hỗn hợp bột nhôm và nhôm oxit tác dụng với dd HCl dư làm thoát ra 13,44l khí (đktc)
a)tính thành phần phần trăm theo khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp đầu
b) tính thể tích dd HCl 36% (D=1,18g/ml) để hòa tan vừa đủ hỗn hợp đó
2Al+6HCl--->2AlCl3+3H2
0,4___1,2___________0,6
Al2O3+6HCl--->2AlCl3+3H2O
0,1_____60,6
nH2=0,6mol-->nAl=0,4mol
-->mAl=10,8g--->%mAl=10,8/21~51,43%
--->%mAl2O3=48,57% (mAl2O3=10,2g)
b. tổng số mol HCl dùng trong 2 phản ứng trên là
1,2+0,6=1,8mol
-->VHCl={(1,8.36,5).100}/(36.1,18)~155ml
 
Last edited by a moderator:
S

sky_net115

$ 2AL + 6HCl => 2AlCl_3 + 3H_2$(1)

$ Al_2O_3 + 6HCl => 2AlCl_3 + 3H2O (2)$


=> nAl = 2/3nH2=2/3 . 13,44/22,4 =2/3 x 0,6 = 0,4 mol (3)
=> mAl = 0,4 x27 =10,8g
=> %Al = 10,8/21 = 51,43 % => mAl2O3 = 100-51,43 = 48,57%


b) $ mAl_2O_3 = 21 - 10,8 = 10,2 => nAl_2O_3 = 0,1 mol $ (4)

Từ (1) (2) (3) (4)
=> nHCl = 3nAl + 6nAl_2O_3 = 0,4x3 + 0,1x6 = 1,8 mol
=>mHcl =65,7 g
=> m dung dịch HCl = 65,7/36%= 182,5 g
=> Vdung dịch = 182,5/1,18= 154,66 ml :D
 
T

thienlong233

Hòa tan 21,1g hỗn hợp A gồm Zn và ZnO bằng 200g dd HCl thu được dd B và 4,48l khí hidro
a) xác định khối lượng mỗi chất có trong hỗn hợp A
b) tính C% của dd HCl đã dùng
c) tính khối lượng muối có trong dd B
Zn + 2HCl--->ZnCl2+H2
0,2___0,4____0,2__0,2
ZnO+2HCl--->ZnCl2+H2O
0,1___0,2___0,1
a. nH2=0,2mol--->nZn=0,2mol--->mZn=13g--->mZnO=21,1-13=8,1g
tổng số mol HCl phản ứng là 0,4+0,2=0,6mol
--->mHCl=0,5.36,5=21,9g
--->C% ddHCl= (21,9/200).100%=10,95%
khối lượng muối trong dung dịch là 0,2.136+0,1.136=40,8g
CHÚC BẠN HỌC TỐT!!
 
T

thuongbabykute

:-h Gọi x(mol) là số mol của Zn trong hỗn hợp.
Gọi y(mol) là số mol của ZnO trong hỗn hợp.
Số mol h2:0,2 mol
pthh:
Zn + HCL => ZnCL2 + H2
x..........................................................x
ZnO + HCL => ZnCL2 + H2O
y..........................................................y
Ta có hệ phương trình :
65x + 81y= 21,1
x + y =0,2
Giải hệ pt=>x,y=>khối lượng của zn, ZnO
Dựa theo pt tính được số mol Hcl=>C%dd HCl , khối lượng muối tạo thành.
 
Last edited by a moderator:
Top Bottom