gọi n Cu=a(mol);nFe=b(mol)
=>64a+56b=4
Cu+2H2SO4-->CuSO4+SO2+H2O
a a a (mol)
2Fe+4H2S04-->Fe2(SO4)3+SO2+2H2O
b 0,5b 0,5b (mol)
CuSO4+2KOH------>K2SO4+Cu(OH)2
Cu(OH)2--->CuO+H2O
Fe2(SO4)3+6KOH-------->3K2SO4+2Fe(OH)3
2Fe(OH)3--->Fe2O3+3H2O
=>80a+80b=5,6
=>a=0,01
b=0,06
nSO2=0,01+0,5.0,06=0,04(mol)
S02+NaOH----->Na2SO3+H20(1)
TH1 SO2 HET NaOH du
m Na2SO3=0,04.126=5,04g
m NaOH du=16.6-5.04=11,56g
n NaOH du=0,289(mol)
n NaOH ban dau bang+0,289+0,04=0,329(mol)
C%NaOH=0,329.40.100:125=10,528%
TH2 SO2 du NaOH het
goi n NaOH=X(MOL)
SO2+NaOH->Na2SO3+H20
x x x (mol)
SO2+ Na2SO3+H20------>2NaHSO3
0,04-x 0,04-x 0,08-2x(mol)
=>(x-0,04+x).126+(0,08-2x).104=16,6
=>x=0,303(mol)
C%NaOH=0,303.40.100:125=9,696%