[Hóa 9] bài khó hiu wa

R

rinnegan_97

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mik coa bài về nhà khó nek`:

Nung 25,28 g hỗn hợp FeCO3 và FexOy trong khí Oxi tới khi phản ứng xảy ra hoàn toàn. Thu dc khí A và 22,4 g Fe2O3 duy nhất. Cho khí A hấp thụ hoàn toàn vào 400 ml dung dịch Ba(OH)2 nồng độ 0,15M. Thu dc 7,88 g chất kết tủa. Tìm công thức của FexOy

Tiêu đề nhe bạn!:)
 
Last edited by a moderator:
D

dethuongqua

[TEX] 2FeCO_3 + 1/2O_2 ---> Fe_2O_3 + 2CO_2[/TEX] ----------(1)

[TEX] 2Fe_xO_y + (3x/2 - y) O_2 ---> xFe_2O_3[/TEX]

[TEX] CO_2 + Ba(OH)_2 ---> BaCO_3 + H_2O[/TEX]
----------------0,04 mol---------<-----0,04 mol

[TEX] 2CO_2 + Ba(OH)_2 ---> Ba(HCO_3)_2[/TEX]
0,04-----<-----0,02 mol

=> n CO2 = 0,08 mol

Theo (1) =>n FeCO3 = 2n Fe2O3 (1) = n CO2 = 0,08 mol => n Fe2O3 (1) = 0,04

=> m FecO3 = 0,08.116 = 9,28 => m FexOy = 25,28 - 9,28 =16

n FexOy =[tex] \frac{22,4}{160} - 0,04 = 0,1 [/tex] mol

=> M FexOy = [tex]\frac{16}{0,1} = 160 [/tex]=> -----------Fe2O3

p/s: có j thắc mắc pm mình:)


 
G

gvnguyentantrung

hướng dẫn giải

các phương trình phản ứng xảy ra :
4 FeCO3 + O2 => 2Fe2O3 + 4CO2
4FexOy + ( 3x – 2y) O2 => 2xFe2O3
CO2 + Ba(OH)2
=> BaCO3 ¯ + H2O
[FONT=&quot]2CO2 + Ba(OH)2 [/FONT]=>[FONT=&quot] Ba(HCO3)2
[/FONT] n Ba(OH)2 = 0,4.0,15 = 0,06 mol
n BaCO3
= 7,88/197 = 0,04 mol
n Fe2O3 = 22,4/160 = 0,14 mol
Vì n Ba(OH)2 > n BaCO3 = > nCO2 = 0,04 hoặc 0,08 mol
= >n FeCO3 = 0,04 hoặc 0,08 mol = > m FeCO3 = 4,64 gam hoặc 9,28 gam
= > mFexOy = 25,28 – 4,64 = 20,64 gam hoặc 25,28 – 9,28 = 16 gam
Ta có : nFe ( trong FeCO3 ) = nFeCO3 = 0,04 hoặc 0,08 mol
= > nFe( trongFexOy ) = 0,14.2 – 0,04 = 0,24 mol hoặc 0,14.2 – 0,08 = 0,2 mol
= > mO ( trongFexOy ) = 20,64 – 0,24.56 = 7,2 gam hoặc 16 – 0,2.56 = 4,8 gam
= > O ( trongFexOy ) = 7,2/16 = 0,45mol hoặc 4,8/16 = 0,3 mol
Suy ra :
Trường hợp 1 : nFe / nO = 0,24/0,45 = 8/15 ( loại )
[FONT=&quot]Trường hợp 2 : nFe / nO = 0,2/0,3 = 2/3 [/FONT]= >[FONT=&quot]FexOy là Fe2O3 [/FONT]
 
Top Bottom