[Hoá 8] Phương trình hoá học?

H

hoahuongduong633

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn có thể hướng dẫn mình làm các bài phương trình hoá học không? Mình không biết nên xử lí nguyên tố nào trước cả nên không có hướng làm bài. Các bạn có thể hướng dẫn mình và cho mình một số dạng bài tập được không?

W

whitetigerbaekho

Muốn làm bài tập pthh bạn Cần làm cơ bản 2 điều sau
- viết phương trình hoá học
- xử lí các dữ liệu đề bài để tính số Mol các chất
- dựa vào tỉ lệ các chất xem chất nào hết chất nào dư

M

megamanxza

Nếu là bài cân bằng hóa học thì trước hết bạn cần nhớ rõ từng hóa trị của nguyên tố! Rồi sau đó thì so sánh giữa hai vế của phương trình chưa cân bằng xem cái nào "khuyết" nguyên tố thì "lấp" hệ số kia vô và ngược lại! Nói chung là mình nói thì khó nhưng bạn thử xem VD về cách giải phương trình của mình đi:
VD phương trình Nitơ+Hiđrô\RightarrowAmôniắc (N2+H2=NH3). Khi giải cái phương trình này mình thường làm sau:
Thấy ở hai vế, H2 và H3 không thể chia hết cho nhau thì ta tìm BCNN là 6. Lúc đó ở vế hai H=6 tức 2NH3, ta dễ dàng có phương trình N2+3H2\Rightarrow2NH3.
Tuy cách làm hơi quái dị nhưng nó đã giúp mình giải rất nhiều phương trình!
Nói chung là cân bằng hóa học thì có nhiều cách làm, làm cách nào cũng được! Chỉ cần ta làm nhuần nhuyễn thôi!

Còn các bài tính toán trên phương trình hóa học thì bạn phải học thuộc các công thức rồi biết cách áp dụng hợp lí vô bài toán! Bạn nên mua một quyển Hóa (cơ bản hay nâng cao thì tùy vào khả năng của bạn) có lời giải thì càng tốt! Rồi bạn làm bài, làm xong coi giải, đối chiếu với cách giải của họ để biết mình nên rút kinh nghiệm gì, như thế nào trong bài làm. Từ từ bạn sẽ thấy mình giỏi hơn thôi!

Chúc bạn học tốt! Nhấn Thanks và Đúng cho mình nha!

W

whitetigerbaekho

Nếu là bài cân bằng hóa học thì trước hết bạn cần nhớ rõ từng hóa trị của nguyên tố! Rồi sau đó thì so sánh giữa hai vế của phương trình chưa cân bằng xem cái nào "khuyết" nguyên tố thì "lấp" hệ số kia vô và ngược lại! Nói chung là mình nói thì khó nhưng bạn thử xem VD về cách giải phương trình của mình đi:
VD phương trình Nitơ+Hiđrô\RightarrowAmôniắc (N2+H2=NH3). Khi giải cái phương trình này mình thường làm sau:
Thấy ở hai vế, H2 và H3 không thể chia hết cho nhau thì ta tìm BCNN là 6. Lúc đó ở vế hai H=6 tức 2NH3, ta dễ dàng có phương trình N2+3H2\Rightarrow2NH3.
Nói chung là cân bằng hóa học thì có nhiều cách làm, làm cách nào cũng được! Chỉ cần ta làm nhuần nhuyễn thôi!

Còn các bài tính toán trên phương trình hóa học thì bạn phải học thuộc các công thức rồi biết cách áp dụng hợp lí vô bài toán! Bạn nên mua một quyển Hóa (cơ bản hay nâng cao thì tùy vào khả năng của bạn) có lời giải thì càng tốt! Rồi bạn làm bài, làm xong coi giải, đối chiếu với cách giải của họ để biết mình nên rút kinh nghiệm gì, như thế nào trong bài làm. Từ từ bạn sẽ thấy mình giỏi hơn thôi!

Bạn ý hỏi bài phương trình hoá học chứ có hỏi bài cân bằng phương trình hoá học đau hả bạn ~~
_______

H

hoahuongduong633

Xin lỗi nha

Thành thật xin lỗi vì mình ghi không rõ. Mình muốn biết cách làm các bài cân bằng phương trình hoá học, vì mình không biết nên làm tròn nguyên tố nào trước cả. Mong các bạn chỉ dẫn!!!

H

hoahuongduong633

Cảm ơn bạn rất nhiều!

Cảm ơn bạn. Mình đã từng áp dụng phương pháp như bạn nói và thấy nó cũng rất hiệu quả đối với những bài đơn giản. Nhưng khi gặp bài phức tạp hơn, thì mình vô cùng rối vì không biết làm tròn nguyên tố nào trước cả. Bạn có thế hướng dẫn rõ hơn cho mình được không vậy? :)@-)

W

whitetigerbaekho

Cảm ơn bạn. Mình đã từng áp dụng phương pháp như bạn nói và thấy nó cũng rất hiệu quả đối với những bài đơn giản. Nhưng khi gặp bài phức tạp hơn, thì mình vô cùng rối vì không biết làm tròn nguyên tố nào trước cả. Bạn có thế hướng dẫn rõ hơn cho mình được không vậy? :)@-)
Vơi bài phức tạp bạn cân bằng theo thứ tự bên sản phẩm rồi mới sang bên chất tham gia lần lượt
kim loại
phi kim
hidro
oxi

J

jennythu

Mình up lên cho bạn vài cái phương trình phản ứng hoá học nhé. Tổng cộng là 20 nhưng giờ mình bận lắm nên đưa trước 2 phương trình thôi. Ráng học thuộc đi rồi là làm dễ như ăn cháo thôi.
Phản ứng 1:
Kim Loại+H2O -> Bazơ + H2O
Đk: 5 kim loại mạnh nhất : Li, K, Ba, Ca, Na (Lúc khi ba cần nàng)

Phản ứng 2:
Phi Kim + Kim Loại -> Muối (nhớ có đun nóng nhé)
Đk: Phi kim # O2, Phi kim= Cl2,F2 => Muối có hoá trị cao nhất
Phi kim còn lại =>Muối có hoá trị thấp

Last edited by a moderator:
T

thulinhthebaisakura1503

:D
B1 : Cân bằng nhóm nguyên tử trước ( OH , NO3 , SO4 , CO3 , PO4 ...) nếu có
B2 : Cân bằng nguyên tử hydro
B3 : Cân bằng nguyên tử oxi
B4 : Cân bằng các nguyên tử còn lại
Mình thấy có vài bạn có quan điểm là các phi kim như oxi và hydro nên để cân bằng sau cùng nhưng theo mình nếu cân bằng các nguyên tố khác trước thì sẽ rất rối nhưng tùy bạn cân băng cách nào cũng dc.
vd: CaCo3 + HCl -> CaCl2 + H2O + CO2
B1 : Ở trong pt ko có nhóm ngtử nên ta bỏ qua bước 1
B2 : Cân bằng nguyên tử hydro
Nhìn bên vế trái có 1 hydro và bên vế phải có 2 hydro vậy ta thêm số 2 vào vế trái
CaCO3 + 2HCl -> CaCl2 + H2O + CO2
B3 : Cân bằng oxi nhìn vế trái có 3 oxi bên vế phải có H2O là 1 oxi và CO2 và 2 oxi cộng lại là 3 oxi vậy số nguyên tử oxi 2 vế đã bằng nhau
B4 : Cân bằng số nguyên tử còn lại còn lại Ca và Cl
vế bên trái Ca có 1 ,vế bên phải Ca có 1 vậy nguyên tử 2 vế bằng nhau
vế bên trái có 2 Cl ,vế bên phải cũng có 2 Cl vậy số nguyên tử Cl 2 vế bằng nhau .

Mong bạn có thêm kiến thức để làm tốt cái cân bằng " rối rắm " này :)>-

J

jennythu

Nếu mình nhớ không lầm thì cân bằng phương trình phản ứng hoá học theo thứ tự như sau:
1.Kim loại
2.Phi kim
3.Nhóm nguyên tử
4.Hiđro
5.Ỗxi

vd:Cu+2HCl ->CuCl2+H20
1: 2: 1: 1 (Sau khi cân bằng sau bạn nên ghi hệ số cân bằng cho khỏi nhầm lẫn đặc biệt là khi giải toán hoá)
CHÚC BÂN HỌC TỐT!

Top Bottom