[Hóa 8] Phân biệt bazơ tan và bazơ không tan

F

flytoyourdream99

Mọi người giúp mình với,làm sao để phân biệt bazơ tan và bazơ không tan theo cách lớp 8 ạ?
Mong mọi người chỉ giùm với,mai mình kiểm tra rồi.
Cảm ơn rất nhiều.

bazo của kim loại kiềm là tan còn lại là không tan( có 4 loại đó: Na, K, Ca , Ba)

chú ý là bazo của Ca là ít tan hơn thôi

thi tốt nha

L

ltvien

Mọi người giúp mình với,làm sao để phân biệt bazơ tan và bazơ không tan theo cách lớp 8 ạ?
----------------------------------------------------------------------------------------------------
Các bazo của kim loại kiềm và kiềm thổ đều tan trong nước trừ kim loại $Mg$. Vd: $NaOH$, $Ca(OH)_2$,...
Và các bazo của kim loại khác đều không tan trong nước. Vd: $Fe(OH)_2$, $Fe(OH)_3$, $Cu(OH)_2$,...

U

ulrichstern2000

Đây nè bạn. Chúc bạn mai kiểm tra tốt!

Hầu hết các bazơ của kim loại kiềm và kiểm thổ tan trong nước bảo gồm bazơ của kim loại Li, K, Ca, Na, Ba : LiOH, KOH, Ca(OH)2, NaOH, Ba(OH)2
Chú ý: Ca chỉ tan ít trong nước, phần tan trong nước tạo thành dung dịch nước vôi trong Ca(OH)2
Hầu hết các bazơ của các kim loại còn lại không tan trong nước.

P

phankyanhls2000

Toàn bộ bazo của kim loại kiềm và kiềm thổ đều tan (kể cả Mg)
Nhưng trong chương trình học thì ko công nhận Mg(OH)2 tan trong nước.

T

thuyanh_tls1417

Toàn bộ bazo của kim loại kiềm và kiềm thổ đều tan (kể cả Mg)
Nhưng trong chương trình học thì ko công nhận Mg(OH)2 tan trong nước.

$Mg(OH)_2$ chỉ tan 1 lượng rất nhỏ trong nước, không đáng kể, lượng lớn không tan là kết tủa trắng. Vì vậy trong chương trình học công nhận luôn $Mg(OH)_2$ kết tủa. Khi làm bài tập cũng áp dụng như vậy.

P.s: Cái này kiểu như hồi cấp 2 công nhận $CO$ là oxit trung tính, nhưng học cao hơn sẽ biết $CO$ cũng là oxit axit vì nó có axit tương ứng là axit formic $HCOOH$

Top Bottom