[hóa 8] hỏi về phản ứng hóa học

B

bichou_nt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Phản ứng thế và phản ứng trao đổi giống nhau hay khác nhau?
Mình cứ thấy hai loại phản ứng hóa học này cứ giống nhau sao ấy. Bạn nêu lại định nghĩa, điểm khác nhau giữa chúng cho mình dễ phân biệt nhá.
Cảm ơn nhiều!

W

whitetigerbaekho

Phản ứng thế là Nguyên tử này thay thế cho nguyên tử của phân tử kia
$Zn+HCl-->ZnCl_2+H_2$
Phản ứng trao đổi là Nguyên tử này thay thế cho nguyên tử của phân tử kia và ngược lại
$CuCl_2+AgNO_3-->Cu(NO_3)_2+2AgCl$

• Like
Reactions: Uyên Kem
S

sky_net115

Phản ứng thế và phản ứng trao đổi giống nhau hay khác nhau?
Mình cứ thấy hai loại phản ứng hóa học này cứ giống nhau sao ấy. Bạn nêu lại định nghĩa, điểm khác nhau giữa chúng cho mình dễ phân biệt nhá.
Cảm ơn nhiều!

Phản ứng thế là phản ứng có sự thay thế nguyên tử, phân tử, hay ion của của chất này vào chất kia

Phản ứng trao đổi là sự trao đổi các gốc ion + và ion - của 2 hay nhiều chất với nhau
ĐK : xảy ra phản ứng trao đổi là sản phẩm phải là chất điện li yếu, bay hơi, hoặc kết tủa.

B

bichou_nt

cảm ơn hai bạn trưởng nha!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!^^

W

whitetigerbaekho

Phản ứng thế là phản ứng có sự thay thế nguyên tử, phân tử, hay ion của của chất này vào chất kia

Phản ứng trao đổi là sự trao đổi các gốc ion + và ion - của 2 hay nhiều chất với nhau
ĐK : xảy ra phản ứng trao đổi là sản phẩm phải là chất điện li yếu, bay hơi, hoặc kết tủa.
lớp 8 như thế anh nói điện ly với ion có ma nó hiểu cho
tàn bắt nạp trẻ con mang kiến thức THPT

Top Bottom