[Hoá 8]giúp mình bài thực hành này với ! tớ sắp kiểm tra rồi

L

lehuynhthaomy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài thực hành 4:
ĐIỀU CHẾ VÀ THU KHÍ OXI
TÍNH CHẤT CỦA OXI
(trong sách thực hành hóa 8 có )
CÂU 1:Khi điều chế oxi bằng cách phân hủy kali pemanganat, ta có thể thu khí bằng cách đẩy không khí(hình 4.1a) hay đẩy nước(hình 4.1b). Dựa vào tính chất vật lí nào của oxi mà ta có 2 cách thu khác nhau.
CÂU 2:Đưa que đóm cháy dở có tàn đỏ vào miệng ống đun nóng KMnO4 ,ta thấy gì ? giải thích?
giải giùm mình nha!
dag cần gấp

B

binbon249

Bài thực hành 4:
ĐIỀU CHẾ VÀ THU KHÍ OXI
TÍNH CHẤT CỦA OXI
(trong sách thực hành hóa 8 có )
CÂU 1:Khi điều chế oxi bằng cách phân hủy kali pemanganat, ta có thể thu khí bằng cách đẩy không khí(hình 4.1a) hay đẩy nước(hình 4.1b). Dựa vào tính chất vật lí nào của oxi mà ta có 2 cách thu khác nhau.
CÂU 2:Đưa que đóm cháy dở có tàn đỏ vào miệng ống đun nóng KMnO4 ,ta thấy gì ? giải thích?
giải giùm mình nha!
dag cần gấp
1)đẩy không khí vì oxi nặng hơn kk, đẩy nước vì oxi không tan trong nước ở nhiệt độ thường
2) ta sẽ thấy que đóm bùng cháy vì khi đun nóng KMnO4 sẽ tạo ra khí oxi
pt: 2KMNO4 = > K2MNO4 + MNO2 + O2

Last edited by a moderator:
D

deltafoce11

Bạn nào có thể giúp mình viết bản tường trình với !!!!! Mình không biết viết thế nào cả

N

nhoclovely1021

1)Đẩy không khí vì oxi nặng hơn kk, đẩy nước vì oxi không tan trong nước ở nhiệt độ thường
2) Ta sẽ thấy que đóm bùng cháy vì khi đun nóng KMnO4 sẽ tạo ra khí oxi vì õi duy trì sự cháy
:)

Top Bottom