[Hóa 12] xác định axit, bazo, lưỡng tính

H

hocmai1945

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho các ion sau: [TEX]HSO_4^-, NO_3^-, CH3NH3^+, Cu^2^+, Ba^2^+, Al(OH)_4^-, HCO_3^-[/TEX]. Tổng số ion có vai trò axit và lưỡng tính là:

A. 3 và 1
B. 2 và 0
C. 1 và 1
D. 2 và 1

rồi , dạy mình cách xác định luôn nhé, phần này mình ngu lắm.

G

giotbuonkhongten

Cho các ion sau: [TEX]HSO_4^-, NO_3^-, CH3NH3^+, Cu^2^+, Ba^2^+, Al(OH)_4^-, HCO_3^-[/TEX]. Tổng số ion có vai trò axit và lưỡng tính là:

A. 3 và 1
B. 2 và 0
C. 1 và 1
D. 2 và 1

rồi , dạy mình cách xác định luôn nhé, phần này mình ngu lắm.

axit nghĩa là nhường proton: HSO4-, CH3NH3+, Cu2+
Lưỡng tính là vừa cho vừa nhận proton: HCO3-

N

nhatbach

sai rồi. axit la vd nhu r-nh3 vs:nh3, ch3nh3, ...va ca c6h5nh3 nua. ngoai ra axit con co ion kl ma hidroxit kua no ket tua nua vd mg(oh)2,.. kon luong tinh la ion axit yếu nhug faj kon H, vd hco3-, hso3- ngoai ra luong tinh kon la hop chat chua ca ion bazo lẫn axit hoặc aminoaxjt, oxjt vs hidroxjt kua kak kl al, zn, cr,be,sn.............bai nay theo mjh axjt la 3,4, luong tinh la 7

N

nhatbach

co j ban co the lien he yh kua mjh hoangtukho_maichungtinh... hu toi mjh moi dok sak fan nay nen hj co the gjup ban:) see you again

N

nhungdieuhanhphuc_sethuocvetoi

Thử tí! mong được góp ý!

A. 3 và 1
B. 2 và 0
C. 1 và 1
D. 2 và 1

rồi , dạy mình cách xác định luôn nhé, phần này mình ngu lắm( đừng nhận mình ngu, hãy tìm cách vượt qua cái ngu đó, ko bi quan).

axit: [tex] HSO_4^- ; NO_3^-; HCO_3^-[/tex]
lưỡng tính: [tex] HCO_3^-[/tex]

[tex] Al(OH)_4^-[/tex] Phức! ( ko lưỡng tính)!
:)

Top Bottom