[Hoá 12] Trắc nghiệm lý thuyết

N

nguyenanhtuan1110

1.CH3COOH+NaOH-->CH3COONa
2.CH3COOH+NaHSO4 KO PƯ 2 cái dều là xit mà
3.2CH3COOH+Na2CO3-->2CH3COONa + H2O+CO2
4.CH3COOH+C6H5ONa-->CH3COONa+C6H5OH
5.CH3COOH+C6H5COONa KO PƯ do C6H5COOH>CH3COOH

S

songlacquan

nguyenanhtuan1110 said:
phuongthao1211 said:
đáp án của sách là E đấy
Hehe mình đúng rồi.
Mình nghic là do PƯ thế của anilin với Br2 tạo ra kết tủa và HBr nhưng HBr có khả năng PƯ với -NH2 trong kết tủa --->hòa tan kết tủa.
theo tui NaOH là đúng nhất (phenol rắn hoặc nóng chảy tan trong NaOH)
còn trường hợp ông nói sgk khi nói về phản ứng Br2 và anilin kô thấy đề cập :D

N

nguyenanhtuan1110

Đáp án E mà, tui đúng vậy thì còn TH 2 là phenol ko tạo kết tủa thui.

V

volcanic

hình như một trong 2 cái t/d với Br2 trong đk đặc biệt thu kết tủa vàng :D (hình như là phenol thì phải)

T

thamtusieuquay

Sao tui đọc sách không thấy có trường hợp anilin tác dụng với brom tạo kết tủa rồi kết tủa tác dụng với axit tạo ra muối .Bạn có thể nói rõ đọc sách nào mà có lí luận trên hay không?

T

thangdepzai1989

Re: Trắc nghiệm lý thuyết

phuongthao1211 said:
Phát biểu nào sau đây ko đúng:
A. Khi lắc anilin với nước thi thu được hỗn hợp đục như sữa , nếu thêm H2SO4 dư vào thì hỗn hợp tạo thành dd trong suốt, sau đó thêm NaOH vài thì dd lại bị vẩn đục
B. Khi cho dd FeCl3 vào dd NàCO3 thì có bọt khí xuất hiện
C. Ở các lọ đựng chất lỏng benzanddehit thường xuất hiện những tinh thể chất rắn bám vào thành lọ , nơi mặt thoáng của chất lỏng
D. Từ giấm ăn, rượu etylic. H2SO4 đặc có thể điều chế được este etylaxetat
Mọi người chọn giúp mình? Đáp án của sách là câu D???

DÙNG PP LOẠI TRỪ THÌ A SAI , MÀ THỰC RA THEO MÌNH THÌ SAI Ở CHỖ CHO NaOH VÀO THÌ Đ LẠI BỊ ĐỤC NHƯ SỮA LÀ SAI VÌ PHẢI NÓI LÀ HỖN HỢP MỚI ĐÚNG CÒN TỪ DUNG DỊCH LÀ ĐỂ CHỈ MỘT CHÁT TAN TRONG NỨOC THEO KIỂU ĐIỆN LI MỚI ĐÚNG Ở ĐÂY anilin KO TAN TRONG NUỐC NÊN KO DC GỌI LÀ 1 DUNG DỊCH DC

VẬY ĐÁP ÁN SAI LÀ A

A

ancksunamun

namtuoc8x said:
phuongthao1211 said:
lÝ THUYẾT TIẾP:
Thuốc thử nào sau đây có thể phân biệt hai chất lỏng phenol và anilin?
A. quỳ tím
B, dd brom
C. dd NaOH
D.A hoặc B
E. B hoặc C

Theo tôi thì đáp án B không thể đúng được vì cả 2 p.ư đều p.ư tạo kết tủa màu trắng
Đáp án C có lẽ cũng không hợp lý vì mặc dù phenol có phản ứng với NaOH và anilin không p.ư nhưng khi phenol phản ứng thì không xảy ra hiệu tựong gì.
Đáp án A là đúng. Vì phenol không làm đổi màu quỳ, anilin làm đổi màu quỳ sang xanh.
Không biết thế có đúng không
Đúng đó.

Top Bottom