[Hóa 12][thắc mắc] về trường hợp H+ và NO3- cùng dư

M

mr1412

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hjx, e đag bị loạn phần này ạ, như tít ở trên thì trong pư:

Fe + 4H+ + NO3- \Rightarrow Fe3+ + NO + 2H2O

Nếu H+ và NO3- cùng dư thì giữa 2 cái đó nó có phản ứng j ko ạ? hay là NO3- nó sẽ đi vào muối luôn.
Tại e nhớ có bài nào đó mà cho 2 cái này cùng dư thì NO3- phải phản ứng vs H+ rồi mới đi vào muối.
Hjx, ai giải thik cho e hiểu vế cái này đc ko ạ! :-SS:khi (73)::khi (73):

M

mr1412

ai biết giúp e vs :(
Cho hỗn hợp gồm 1,12 gam Fe và 1,92 gam Cu vào 400 ml dung dịch chứa hỗn hợp gồm
H2SO4 0,5M và NaNO3 0,2M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch X và
khí NO (sản phẩm khử duy nhất). Cho V ml dung dịch NaOH 1M vào dung dịch X thì lượng kết
tủa thu được là lớn nhất. Giá trị tối thiểu của V là

Ví dụ có bài như vầy
tính ra đc là H+ dư 0,24mol và NO3- dư là 0,04 mol.

Mà theo e nhớ thì Nếu 2 cái cùng dư thì phải pư vs nhau trước, mà nếu làm vậy thì ko ra, phải lấy nguyên cái H+ dư mà mặc kệ cái NO3- dư thì ra đc đáp án đúng! =.=
ai giải thik cho e vs ạ! hjx

N

namnguyen_94

TA có: nFe = 0,02 mol ; nCu = 0,03 mol
[TEX]Fe + 4 H^+ + NO_3^- ---> Fe^{3+} + NO + 2 H_2O[/TEX]
[TEX]3 Cu + 8H^+ + 2 NO_3^- ---> 3 Cu^{2+} + 2 NO + 4 H_2O[/TEX]
--> dung dịch có 0,02 mol [TEX]Fe^{3+}[/TEX] ; 0,03 mol [TEX]Cu^{2+}[/TEX] ; 0,24 mol [TEX]H^+[/TEX] dư
--> nNaOH = 0,02.3 + 0,03.2 + 0,24 = 0,36 mol
--> V = 360 ml

CÒn khi dư [TEX]NO_3^-[/TEX] thì [TEX]OH^-[/TEX] không phản ứng được với [TEX]NO_3^-[/TEX]
Các ion đối kháng mới phản ứng được với nhau

M

mr1412

TA có: nFe = 0,02 mol ; nCu = 0,03 mol
[TEX]Fe + 4 H^+ + NO_3^- ---> Fe^{3+} + NO + 2 H_2O[/TEX]
[TEX]3 Cu + 8H^+ + 2 NO_3^- ---> 3 Cu^{2+} + 2 NO + 4 H_2O[/TEX]
--> dung dịch có 0,02 mol [TEX]Fe^{3+}[/TEX] ; 0,03 mol [TEX]Cu^{2+}[/TEX] ; 0,24 mol [TEX]H^+[/TEX] dư
--> nNaOH = 0,02.3 + 0,03.2 + 0,24 = 0,36 mol
--> V = 360 ml

CÒn khi dư [TEX]NO_3^-[/TEX] thì [TEX]OH^-[/TEX] không phản ứng được với [TEX]NO_3^-[/TEX]
Các ion đối kháng mới phản ứng được với nhau

hjx, ý mình không phải là vậy. ý mình là khi H+ và NO3- cùng dư cơ..
giả sử bắt tính khối lượng muối chẳng hạn thì NO3- dư bao nhiêu thì đi vào muối luôn ah, hay là phản ứng trước với H+ còn dư rồi mới đi vào muối.
hjx, bạn nói rõ hơn về vấn đề này cho mình đc ko.? tks nhiều :(

N

namnguyen_94

..

hjx, ý mình không phải là vậy. ý mình là khi H+ và NO3- cùng dư cơ..
giả sử bắt tính khối lượng muối chẳng hạn thì NO3- dư bao nhiêu thì đi vào muối luôn ah, hay là phản ứng trước với H+ còn dư rồi mới đi vào muối.
hjx, bạn nói rõ hơn về vấn đề này cho mình đc ko.? tks nhiều :(

ukm.khi tính khối lượng muối thì phải tính lượng [TEX]NO_3^-[/TEX] dư vì [TEX]NO_3^-[/TEX] trong muối [TEX]NaNO_3[/TEX] mà,có phải [TEX]NO_3^-[/TEX] ở trong axit đâu.và khi tính bạn phải tính cả lượng [TEX]SO_4^{2-}[/TEX] phản ứng nữa ( là số mol [TEX]H^+[/TEX] phản ứng )

Top Bottom