[hóa 12]giải thích giúp mình

N

nusinh2401

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1.Điện phân dd chứa H2SO4 trong thời gian ngắn.pH của dd biến đổi ntn khi ngừng điện phân?
A.Giảm mạnh B.Tăng nhẹ C.Gần như ko đổi D.Tăng mạnh

2.Điện phân dd chứa CuSO4 và H2SO4 với cả 2 điện cực đều bằng Cu.Thành phần dd và khối lượng các điện cực thay đổi ntn trong quá trình điện phân?

A.C(CuSO4) và C(H2SO4) ko đổi,khối lượng catot tăng, khối lượng anot giảm dần

B.Trong dd,C(H2SO4) tăng dần,C(CuSO4) giảm dần,khối lượng catot tăng,khối lượng anot ko đổi

C.C(H2SO4) ko đổi,C(CuSO4) giảm dần.Khối lượng catot tăng,khối lượng anot giảm

D.C(H2SO4) và C(CuSO4) ko đổi,khối lượng của 2 điện cực ko đổi

Các bạn xem giúp mình,chọn đáp án và giải thích cho mình hiểu nhé.Thanks so much!

C

caheosua

1.Điện phân dd chứa H2SO4 trong thời gian ngắn.pH của dd biến đổi ntn khi ngừng điện phân?
A.Giảm mạnh B.Tăng nhẹ C.Gần như ko đổi D.Tăng mạnh

2.Điện phân dd chứa CuSO4 và H2SO4 với cả 2 điện cực đều bằng Cu.Thành phần dd và khối lượng các điện cực thay đổi ntn trong quá trình điện phân?

A.C(CuSO4) và C(H2SO4) ko đổi,khối lượng catot tăng, khối lượng anot giảm dần

B.Trong dd,C(H2SO4) tăng dần,C(CuSO4) giảm dần,khối lượng catot tăng,khối lượng anot ko đổi

C.C(H2SO4) ko đổi,C(CuSO4) giảm dần.Khối lượng catot tăng,khối lượng anot giảm

D.C(H2SO4) và C(CuSO4) ko đổi,khối lượng của 2 điện cực ko đổi

Các bạn xem giúp mình,chọn đáp án và giải thích cho mình hiểu nhé.Thanks so much!
1B vì điện phân d2 đó thì[TEX] H2SO4[/TEX] không bị điện phân chỉ có nước điện phân=> nồng độ dung dịch tăng nhẹ nồng độ[TEX] H+[/TEX] tăng nhẹ=> Đ/A
2B trong d2 có p/ư là :[TEX]CuSO4+H20---> Cu +H2SO4+O2[/TEX]
vì [TEX]H2SO4[/TEX] không bị điện phân và[TEX]Cu[/TEX] không bị tan trong [TEX]H2SO4[/TEX]

Last edited by a moderator:
P

philosopher

Bài 1:
Sự điện phân ở đây thực chất là điện phân H2O. Vì thế một phần nước sẽ chuyển hóa thành H2 và O2 bay lên → thể tích dd giảm đi nên nồng độ H+ tăng lên → pH tăng lên → B (vì chỉ điện phân trong thời gian ngắn)
Bài 2:
Ở catot: Cu2+, H2O
Ở anot: SO42-, H2O
Ở catot, Cu2+ nhận e bám vào catot làm khối lg catot tăng
Ở anot, H2O bị điện phân giải phóng O2, nhưng cũng tại đây các nguyên tử Cu nhận e để trở thành Cu2+ đi vào dd (anot tan). Vì vậy nồng độ của Cu2+ trong dd là không đổi. Sự điện phân nà coi như sự chuyển dời kim loại Cu từ anot sang catot.
→ C(CuSO4) không đổi → C(H2SO4) ko đổi
Anot tan dần, catot ngày càng tăng khối lg.
→ đáp án A.

P

philosopher

Tớ xin đính chính lại một chút là tại anot không phải là Cu nhận e để trở thành Cu2+ mà là Cu cho bớt e (sự oxi hóa). Và tại đây cũng không có sự oxi hóa H2O để giải phóng O2 nữa. Xin lỗi vì tớ có đôi chút nhầm lẫn.

E

emperorpro

1 C bởi vì thời gian ngắn => H+ của phản ứng tăng rất ít
2 A bởi vì CuSO4 -> Cu2+ + SO42- mà Cu2+ 2e từ anot => Cu -> Cu2+ - 2e => phản ứng cân
=> khối lượng của dung dịch CuSO4 sẽ k đổi vì lượng Cu bám vào catot sẽ lấy ngay từ anot sang
=> anot sẽ giảm khối lượng catot tăng và 2 dung dịch khối lượng sẽ k đổi

Top Bottom