[Hoá 12] Este

B

bamboo98

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

thày giáo mình ra một bài hoá về nhà nhưng mình thấy nó đòi hỏi kĩ năng toán học còn nhiều hơn cả hoá, nhưng mà mình rốt toán lắm, các dữ kiện cho đủ không thiếu một thứ gì, nhưng mà chúng cứ dời dạc để xâu chúng lại với nhau phải thật khéo léo, mình giải ra rồi nhưng mình thấy bài mình cứ khó hiểu làm sao đó!có ai có ý tưởng nào hay bảo mình với. và nhớ là phải dánh chi tiết ra đấy vì mình cần những cách biến đổi hay ĐỂ LÀM BÀI TOÁN NGẮN ĐI, chứ không phải là ý tưởng giải bài toán đâu nhé!

:):):)
ĐỀ: cho hỗn hợp X gồm 2 este mạch hở chứa C,H,O là đồng phân của nhau. làm bay hơi 1/2 X được thể tích X đúng bằng thể tích của 6.4 g O2 đo ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất.
xà phòng hoá hoàn toàn 1/2 X bằng 300 ml dd NaOH 1 M THU ĐƯỢC 8.5 g hỗn hợp 2 ancol đồng đẳng kế tếp.
phần còn lại sau chưng cất tách ancol đem cô cạn thu được chất rắn A . nung A trong bình kín đủ O2 để phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 22g CO2 , 7.2 g H2O, Na2CO3.

XÁC ĐỊNH CTCT CỦA HAI ESTE TRONG A
XÁC ĐỊNH %m MỖI CHẤT TRONG A.

CẢM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU NHA.;)

KẾT QUẢ MÌNH GIẢI ĐƯỢC LÀ: C5H8O2, 75% VÀ 25%

mọi người làm ơn giúp mình được không bài này cũng không khó mà chỉ lằng nhằng thôi! sao chỉ thấy đọc qua mà không ai giải vậy

Last edited by a moderator:
Top Bottom