[Hoá 12] bài tập ancol

P

phuong10a3

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho 0,01 mol hợp chất x tác dụng với lượng dư kim loại Na.kết thúc phản úng thu dc 0,224 lít khí H2. đốt cháy hoàn toàn 1,62 g X rồi dẫn sp qua bình nc vôi trong dư thấy khối lượng bình tăng 5,7 g. công thúc của X là:
A: C6H4(OH)2
B: C6H5OH
C: C7H6(OH)2
D; C7H7OH

P

pe_kho_12412

ban đầu mình chỉ loại trừ được Đ/a B và D thôi, còn dữ liệu còn lại ko biết xử lí thế nào cả, chỉ biết là mH2O + m CO2, làm hồi thấy thay đáp án vào lại tính nhanh hơn:D, chỉ cần thay 1 trong 2 đ.án A / C nếu cái nào ko đúng lượng H2O + CO2 thì loại, chọn ngay đ.án kia
( hi mẹo trắc nghiệm bạn);) nếu ko nhầm thì ra C.:)

Last edited by a moderator:
G

girlbuon10594

cho 0,01 mol hợp chất x tác dụng với lượng dư kim loại Na.kết thúc phản úng thu dc 0,224 lít khí H2. đốt cháy hoàn toàn 1,62 g X rồi dẫn sp qua bình nc vôi trong dư thấy khối lượng bình tăng 5,7 g. công thúc của X là:
A: C6H4(OH)2
B: C6H5OH
C: C7H6(OH)2
D; C7H7OH

Bài này tớ nghĩ là có vấn đề về các dữ liệu đề bài cho
Tính ra số mol lẻ + xấu lắm:(

Tớ thử vào, thì chỉ có đáp án [TEX]D[/TEX] là thỏa cái [TEX]m_{CO_2}+m_{H_2O}=5,7 g[/TEX]

Nếu vậy, thì lại phải sửa số mol [TEX]H_2[/TEX] thóat ra, cậu xem lại đi, nếu không nhầm thì chỉ có [TEX]0,112l[/TEX] khí [TEX]H_2[/TEX] thoát ra thôi

P

phuong10a3

Bài này tớ nghĩ là có vấn đề về các dữ liệu đề bài cho
Tính ra số mol lẻ + xấu lắm:(

Tớ thử vào, thì chỉ có đáp án [TEX]D[/TEX] là thỏa cái [TEX]m_{CO_2}+m_{H_2O}=5,7 g[/TEX]

Nếu vậy, thì lại phải sửa số mol [TEX]H_2[/TEX] thóat ra, cậu xem lại đi, nếu không nhầm thì chỉ có [TEX]0,112l[/TEX] khí [TEX]H_2[/TEX] thoát ra thôi
đề bài đúng 100% bạn ạ.........................................................................

D

domtomboy

2 bạn trên làm thì đúng oy

lầm thế nếu thiếu t/g
còn tự luận thì:
biết X gồm 1 O oy thì gọi ct là CxHyO
chịu khó viết pt ra nhá!

Top Bottom