1. Khi nung 30 gam hỗn hợp CaCO3 và MgCO3 thì khối lượng chất rắn thu được sau phản ứng chỉ bằng một nửa khối lượng ban đầu. Tính thành phần % theo khối lượng các chất ban đầu.
Đặt x,y là mol $CaCO_3$ và $MgCO_3$
Ta có: 100x +84y=30
56x + 40y =15
=> x= [tex]\frac{15}{176}[/tex]
y= [tex]\frac{45}{176}[/tex]
=> %$CaCO_3$= [tex]\frac{100.\frac{15}{176}}{30}.100[/tex]=28,4%
=> %$MgCO_3$=71,6%
Bạn còn thắc mắc gì thì ghi bên dưới nha ^ ^