[Hóa 11] Phương pháp học hoá phần vô cơ

H

hangtp

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ai chỉ giúp mình phương pháp học hoá phần hứu cơ. Nhất là cái phần phản ứng hoá học í, phải nhớ thôi sao. Có sách gì hay hỗ trợ tốt giới thiệu cho mình nhé, chứ đang học lớp 11 rồi. Nguy wá cơ.....:-SS

truonghan_h said:
Chú ý lần sau post bài theo đúng hướng dẫn đặt tên tiêu đề: http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=26801

Last edited by a moderator:
G

gororo

Tui á? Tui giới thiệu cho bạn quyển sách giáo khoa ^^
Các PTPU là điều cơ bản phải biết khi học hoá, bây giờ lớp 11 rùi còn lơ mơ thì khó học lắm bạn ơi...
Thông cảm cho tui nói thẳng ^^

B

boy_depzai_92

SÁch này hay nè :
giúp trí nhớ chuỗi phản ứng Hóa Học - Ngô NgọC An

C

chichi_huahua

A!! sách về lý thuyết của 11 thì em nên tham khảo cuốn: tài liệu giáo khoa chuyên hoá học của Nguuyễn duy ái!
Hoặc cuốn bài tập lý thuyết và thực nghiệm của Ngô ngọc an!
Mà goro nói đúng đó! Em nên học chắc chương trình trong sách GK!
Mún học tốt hơn và nhớ nhanh thì em cứ làm nhìu bài tập cho nhớ công thức và các phản ứng!
Chúc em thành công!
good luck!

K

kingvip

Mình chỉ có một cuốn sách chuỗi phản ứng thôi. Mình cho nó là hay còn bạn suy nghĩ sao tui hem bít. Đó là cuốn sách

Chuỗi phản ứng hóa học cuả Đặng Công Hiệp và Nguyễn Anh Phuong

T

thuylinh_1101

phương pháp chắc k liên quan đến đọc sách nào đâu nhở :|
tớ nghĩ ấy tự học oy tự đúc kết ra quy luật phản ứng của chúng nó là đc mà
sách có thì có đọc hay k thì k biết nhưng tự minh làm thì hay hơn đọc sách nhiều ^ ^
vì đọc sách cũng thế mà còn lắm chữ nhớ đc hết thì k nói làm j nhưng k nhớ đc thì cũng thế :D
thình thoảng có pứ k biết thì ngồi đoán phản ứng ^ ^ vì phản ứng vô cơ phần lớn có thể suy luận dựa trên tính chất của chúng nó (pứ trong dung dịch thì đừng cộng H2O vào vội cân = thử xem bên nào thiếu H hay O thì cho vào :D )
nếu bịa pú mà cân = đc là phản ứng có 80% đúng oy đấy ^ ^
cố lên nhá :D

K

kingvip

uhm. Ko cần học thuộc từng phản ứng đâu vô cơ và hữu cơ cũng như nhau cả. mỗi cái có đặc trưng riêng.

Đối với vô cơ nếu là phản ứng oxi hóa xác định số oxi hóa của chất đó rôì xem no có thể tăng hay giảm số OXH nht là vít được a`k. trừ những trường hợp đặc biệt..

Đối với hữu cơ ko mình ko học thuộc lòng. nhiều lắm nhớ ko nổi. Toàn xét cơ chế phản ứng ko à. cái naỳ cho biết sản phẩm chính phụ, cái nào bền và khả năng là 99%. 1% là những phản ứng quái đản....

T

thuylinh_1101

uhm. Ko cần học thuộc từng phản ứng đâu vô cơ và hữu cơ cũng như nhau cả. mỗi cái có đặc trưng riêng.

Đối với vô cơ nếu là phản ứng oxi hóa xác định số oxi hóa của chất đó rôì xem no có thể tăng hay giảm số OXH nht là vít được a`k. trừ những trường hợp đặc biệt..

Đối với hữu cơ ko mình ko học thuộc lòng. nhiều lắm nhớ ko nổi. Toàn xét cơ chế phản ứng ko à. cái naỳ cho biết sản phẩm chính phụ, cái nào bền và khả năng là 99%. 1% là những phản ứng quái đản....

her` hữu cơ k học theo cơ chế phản ứng đc đâu ấy ơi :-<
số phản ứng theo qui tắc ít lắm :-< nhất là mấy phản ứng phần cuối lớp 11với đầu lớp 12 :-<
nhất là phần gọi tên nữa
hóa hữu cơ chỉ học thuộc hoặc làm nhiều mà nhớ thôi :-<
tại qui luật của nó nhiều hơn hẳn vô cơ. Mỗi loại HĐC lại có 1 qui luật khác nhau
rồi tên gọi của các mạch đặc biệt nữa. Nó gọi theo tên thay thế đã đành nhưng đằng này toàn gọi theo gốc chức or tên thường gọi @___@ học muốn bội thực @__@

K

kingvip

đâu có cơ chế luôn đúng mà. Tất cả đều theo qui tắc hết. ý mình ko phải là quy tắc Máccốpnhicốp và Zaujxep zj` đó đâu.
Cái cơ chế đó giống bài cơ chế gốc ở bài ankan đó. Nhưng mà anken người ta ko có viết cơ chế vì ko cần thiết.
Ví dụ mấy cái cho xem
Cơ chế cộng electrophin, cơ chế cộng nucleophin, cơ chế tách SN1, cơ chế tách SN2, cơ chế thế elctriophin, cơ chết thế nucleophin........
Và cơ chế giải thích một cách chính xác tại sao benzen có nối đôi mà khó tham gia phản ứng cộng...

C

chichi_huahua

HÌ!! Cái jì cũng có quy luật của nó!!
Nghiên cứu sách cho kỹ thì nắm đc quy luật rùi viết pư đc thui!!!
Hoá hữu cơ cũng vậy!! Mà thế chứ vô cơ khó hơn hữu cơ!!Chỉ là cái tên thì thuần việt hơn thui!!:))

K

kingvip

her` hữu cơ k học theo cơ chế phản ứng đc đâu ấy ơi :-<
số phản ứng theo qui tắc ít lắm :-< nhất là mấy phản ứng phần cuối lớp 11với đầu lớp 12 :-<
nhất là phần gọi tên nữa
hóa hữu cơ chỉ học thuộc hoặc làm nhiều mà nhớ thôi :-<
tại qui luật của nó nhiều hơn hẳn vô cơ. Mỗi loại HĐC lại có 1 qui luật khác nhau
rồi tên gọi của các mạch đặc biệt nữa. Nó gọi theo tên thay thế đã đành nhưng đằng này toàn gọi theo gốc chức or tên thường gọi @___@ học muốn bội thực @__@

mà bạn ui ơi (tạm gọi thế nhé) Mỗi loại nhóm chức đều có quy luật hết đấy chỉ là bạn chưa học thôi và thầy cô ít đề cập lắm ^^!

T

thuylinh_1101

mà bạn ui ơi (tạm gọi thế nhé) Mỗi loại nhóm chức đều có quy luật hết đấy chỉ là bạn chưa học thôi và thầy cô ít đề cập lắm ^^!

thì rõ là nó có quy luật nhưng mà có bao nhiêu loại nhóm chức oy thế nọ thế kia oy điều kiền @__@
giờ mình mới học đến amin thôi mà tên gọi chúng nó con chưa thuộc >"<
tìm mãi k thấyqui tắc T___T mà ng ta toàn cho đề tên gốc chức mới đau chứ Y__Y
mà như thế này có gọi là spam k ấy :-S

K

kingvip

thì rõ là nó có quy luật nhưng mà có bao nhiêu loại nhóm chức oy thế nọ thế kia oy điều kiền @__@
giờ mình mới học đến amin thôi mà tên gọi chúng nó con chưa thuộc >"<
tìm mãi k thấyqui tắc T___T mà ng ta toàn cho đề tên gốc chức mới đau chứ Y__Y
mà như thế này có gọi là spam k ấy :-S

Amin nhiều cách đọc lắm có sách đọc là N,N' tùm lum gì đó bạn học một cái thôi mà thi DH có cho goị =N,N đâu. cứ gọi như trong SgK đi. vô cơ có mấy phản ứng khó chịu chưa thấy bao h => chấp nhận.
Thật ra hữu cơ nhiều nhóm chức thế nhưng chỉ có mấy kiểu phản ứng thôi. bạn học theo nhóm chức thì khó nhớ là phải ^^!
không phải spam đâu mà sợ

T

thuylinh_1101

Amin nhiều cách đọc lắm có sách đọc là N,N' tùm lum gì đó bạn học một cái thôi mà thi DH có cho goị =N,N đâu. cứ gọi như trong SgK đi. vô cơ có mấy phản ứng khó chịu chưa thấy bao h => chấp nhận.
Thật ra hữu cơ nhiều nhóm chức thế nhưng chỉ có mấy kiểu phản ứng thôi. bạn học theo nhóm chức thì khó nhớ là phải ^^!
không phải spam đâu mà sợ

:"> nói thế thôi chứ tớ có học bao giờ đâu :"> :">
làm nhiều thì tự nó vào đầu :D tớ lười lắm k học theo kiểu học thuộc đc :D
chả bít thi đại học nó gọi thế nào nhưng mấy cái đơn giản còn nhớ nhớ chứ như kiểu valeraic, amylic hay pamitic. stearic @___@ mấy cái ý làm tới mấy đâu => chả nhớ đc >"<
thế thi đại học nó gọi kiểu j hả ấy? :-S

K

kingvip

:"> nói thế thôi chứ tớ có học bao giờ đâu :"> :">
làm nhiều thì tự nó vào đầu :D tớ lười lắm k học theo kiểu học thuộc đc :D
chả bít thi đại học nó gọi thế nào nhưng mấy cái đơn giản còn nhớ nhớ chứ như kiểu valeraic, amylic hay pamitic. stearic @___@ mấy cái ý làm tới mấy đâu => chả nhớ đc >"<
thế thi đại học nó gọi kiểu j hả ấy? :-S
Sách chỉ sao thì thi Đại học gọi thế thôi. ^^! mấy cái đó còn đỡ. tui còn phải học lyzin, histidin, glixin,..... nhức đầu lém

Top Bottom