[hóa 11] NH3 không phản ứng với ?

H

habeo_yeuchituhg

Last edited by a moderator:
E

emyeukhoahoc

theo mình thì thế này p ko td với NH3

NH3 + Na

có 3 trường hợp

#NaNH2 +1/2h2

@ Na2NH + H2

* Na3N + 3/2 H2

G

gororo

1. Ko p.ư với P
2. Na + NH3 ( nhiệt độ ): có 3 trường hợp xảy ra tuỳ vào tỉ lệ Na:NH3
Tỉ lệ 1:1 ra NaNH2 + 1/2 H2
Tỉ lệ 2:1 ra Na2NH + H2
Tỉ lệ 3:1 ra Na3N + H2
Xong!

V

vuduclong25

alo alo cho tớ hỏi cái câu này với. Cho N0 phản ứng với 02 rất dư rồi cho cả hỗn hợp đó vào NaOH dư thì các phương trình phản ứng xảy ra như thế nào. Trả lời nhanh nhé các bạn. tớ đang mệt không online được lâu!! thanks nhiều

C

conech123

alo alo cho tớ hỏi cái câu này với. Cho N0 phản ứng với 02 rất dư rồi cho cả hỗn hợp đó vào NaOH dư thì các phương trình phản ứng xảy ra như thế nào. Trả lời nhanh nhé các bạn. tớ đang mệt không online được lâu!! thanks nhiều

[TEX]NO + \frac{1}{2}O_2--->NO_2[/TEX]

[TEX]NO_2 + \frac{1}{2}O_2 + H_2O ---> 2HNO_3[/TEX]

[TEX]2NaOH + 2NO_2 ----> NaNO_3 + NaNO_2 + H_2O[/TEX]

[TEX]NaOH + HNO_3 -------> NaNO_3 + H_2O[/TEX]

V

vuduclong25

ơ nhưng mà tớ làm bài tập phương trình đến cái phương trình thứ 3 của bạn mới ra được kết quả. ban đầu mình cũng nghĩ như bạn nhưng mà làm không ra, thế nó mới hóm hỉnh và ngộ nghĩnh chứ. :D

nghĩa là không có cái phương trình thứ 4 đâu.!

Last edited by a moderator:
V

vuduclong25

cho Mg vào 100ml dung dịch HCl 1M và HNO3 0.5M ( cùng một dung dịch) đến khi thầy không có khí thoát ra thu được .963 lít hỗn hợp khí D gồm 3 khí không màu nặng 0.772(g). Cho hh D khí vào 1 lít 02 sau đó cho qua dung dịch NaOH dư thấy có 1.291 lít khí bay ra.biết trong hỗn hợp D có 2 khí có thể tích bằng nhau.

C

conech123

cho Mg vào 100ml dung dịch HCl 1M và HNO3 0.5M ( cùng một dung dịch) đến khi thầy không có khí thoát ra thu được .963 lít hỗn hợp khí D gồm 3 khí không màu nặng 0.772(g). Cho hh D khí vào 1 lít 02 sau đó cho qua dung dịch NaOH dư thấy có 1.291 lít khí bay ra.biết trong hỗn hợp D có 2 khí có thể tích bằng nhau.

đề bài yếu cầu tính gì vậy ?
sử dụng CT M TB để đóan ra các khí (chắc chắn có H2, NO)
cái chi tiết cho qua NaOH , khí thoát ra là các khí không tác dụng đc với NaOH
từ các dữ kiện trên cậu có thế lập đc hpt và giải

--------

M

minhlong_ga

Mình đoán là P.
Tại vì t/d với HCl và Oxi là 2 phản ứng đặc trưng cho tính bazo và tính khử của Amoniac mà.

C

conguy95

Các bạn trên diễn đàn ơn giúp mình câu hỏi này nhé
các bạn giải thích giùm tại sao no tơ lại có số ô xi hóa là cộng +1 +2 +4 +5 nhé tại vì theo mình nghĩ thì nó chỉ có 5 e ngoài cùng lại không có phân lớp d thì nhảy sao đây suy nghĩ mãi mà vẫn không ra giúp giùm nhé cảm ơn nhiều các bạn nhanh hồi âm lại cho minh nhé sốt ruột quá

A

ahcanh95

N : 1s2 2s2 2p3

Nitơ có số oxh +5 do ở trạng thái kích thích mạnh, e ở các phân lớp trong có thể chuyển lên phân lớp 3s, tạo ra cấu hình: 1s2 2s1 2p3 3s1 - có 5e độc thân.

chả biết đúng ko? ăn cắp trên mạng đó

MinhHanh2241762408

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng chín 2017
4
0
1
22
Quảng Ninh
Các bạn trên diễn đàn ơn giúp mình câu hỏi này nhé
các bạn giải thích giùm tại sao no tơ lại có số ô xi hóa là cộng +1 +2 +4 +5 nhé tại vì theo mình nghĩ thì nó chỉ có 5 e ngoài cùng lại không có phân lớp d thì nhảy sao đây suy nghĩ mãi mà vẫn không ra giúp giùm nhé cảm ơn nhiều các bạn nhanh hồi âm lại cho minh nhé sốt ruột quá
Cái này là tuỳ vào hợp chất có chứa ion N ý bạn. Vd NO thì oxh 2 còn NH4 thì oxh lại bằng 4.

Top Bottom