[Hoá 11] Chuyên đề PTHH

G

gacon_lonton_timban

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Lớp 11 học PT ion rồi, giờ bọn mình đã có đủ kiến thức để giải thích các hiện tượng , viết các PTHH. Chuẩn bị học sang chương N, P nên có nhiều PT mới.
Tớ thấy phần xác định chất pu và sản phẩm chiếm hơn nửa số điểm trong đề thi học sinh giỏi của tỉnh.
Vậy nên lập topic này để mọi ng` cùng vào trao đổi những bài tập xác định chất pu và sản phẩm , nêu hiện tượng.

Tớ xin đưa ra một số bài tập mở đầu , mọi người cùng vào làm nha. Làm hay có thanks :)>-

Bài 1:
Viết các PTHH biểu diễn các pu xảy ra (nếu có) và nêu rõ hiện tượg khi cho từ từ ure lần lượt vào cốc chứa:
a. dd Na2CO3
b. dd Ba(OH)2

Bài 2:
Muối X nguyên chất, màu trắng, tan trong nước. dd X không pu với dd H2SO4 loãng mà pu đc với dd HCl cho kết tủa màu trắng, kết tủa này lại tan trong dd NH3. Khi ax hoá dd tạo thành = dd HNO3 lại có kết tủa trắng trở lại. Cho Cu vào dd X, thêm dd H2SO4 và đun nóng thì có khí không màu, hoá nâu trong kk thoát ra, đồng thời có kết tủa đen xuất hiện. Biên luận để xác định công thức của X. Viết các PTHH biểu diễn các pu xảy ra.

Bài 3:
a. Cho từ từ dd NaOH vào dd AlCL3 đến dư.
b. Cho từ từ dd AlCl3 vào dd NaOH đến dư.
Nêu hiện tượng, viết PTHH.

Bài 4:
a. Cho từ từ dd CuSO4 vào dd NH3 đến dư.
b. Cho từ từ dd NH3 vào dd CuSO4 đến dư.
Nêu hiên tượng, viết PTHH.

H

hbinh_ge

mình xin trả lới câu 4:chỉ cần biết pt là có thể trả lời .
a)Cho từ từ dd CuSO4 vào dd NH3 đến dư tạo thành kết tủa nhưng kết tủa tan ngay.
b)Cho từ từ dd NH3 vào dd CuSO4 đến dư thấy xuất hiện kết tủa kết tủa ,kết tủa đạt cực đại rồi mới tan .
PTPứ :
CuSO4 + 2 NH4OH ---> Cu(OH)2 + (NH4)2SO4
Cu(OH)2 + 4NH3 --->[Cu(NH3)2](OH)2

Last edited by a moderator:
P

pucca_garu_fun

3a, tạo ktủa keo...............sau đó tan
3NaOH + AlCl3 -------> 3NaCl + Al(OH)3
Al(OH)3 + NaOH -----> NaAlO2 + 2H2O

G

gacon_lonton_timban

Ai làm giúp nhanh bài 1 + 2 tớ cái ^~^. Bài 4 hình như bạn ý làm sai thì phải ?????
Làm giúp bài 1+2 tớ thanks nhiệt tình ^^!

H

huutrang93

Bài 2:
Muối X nguyên chất, màu trắng, tan trong nước. dd X không pu với dd H2SO4 loãng mà pu đc với dd HCl cho kết tủa màu trắng, kết tủa này lại tan trong dd NH3. Khi ax hoá dd tạo thành = dd HNO3 lại có kết tủa trắng trở lại. Cho Cu vào dd X, thêm dd H2SO4 và đun nóng thì có khí không màu, hoá nâu trong kk thoát ra, đồng thời có kết tủa đen xuất hiện. Biên luận để xác định công thức của X. Viết các PTHH biểu diễn các pu xảy ra.

Mình nghĩ X là AgSO_4, không tan trong H_2SO_4, tạo kết tủa AgCl với HCl, tạo phức chất với NH_3, phức chất về lại trạng thái ban đầu với HNO_3

N

nuhoangbang

Mình nghĩ bài 4 , hbinh_ge làm đúng rùi đấy.Câu này cô giáo mình cũng đã hỏi nhưng mình chỉ trả lời đúng ý b thui.còn ý a thì cứ nghĩ là kết tủa không tan vì cho đến khi CuSO4 dư ,nhưng vì cho từ từ nên khi tạo thành kết tủa thì [NH3] vẫn dư rất nhiều so với CuSO4 vì thế Cu(OH)2 sẽ tạo phức với NH3 , phức này tan ngay .

Last edited by a moderator:
G

gacon_lonton_timban

Giúp với bà con ơi.......

Mình nghĩ X là AgSO_4, không tan trong H_2SO_4, tạo kết tủa AgCl với HCl, tạo phức chất với NH_3, phức chất về lại trạng thái ban đầu với HNO_3

Trang ơi viết rõ PTHH ra đi tớ cái. Còn bài 1 nữa, làm đc bài nào thì chi tiết một tý nha. Plizờ

Bài tiếp nè:

5. Một dung dịch có chứa 4 ion của 2 muối vô cơ, trong đó có ion SO42- khi tác dụng với Ba(OH)2 đun nóng cho khí X, kết tủa Y và dd Z. Dd Z sau khi ax hoá tan bnằg HNO3 tạo với AgNO3 kết tủa trắng hoá đen ngoài ánh sáng. Kết tủa Y đem nung đc a g chất rắn T. Giá trị của A thay đổi tuỳ theo lượng Ba(OH)2 đem dùng : nếu vừa đủ , a cực đại, nếu lấy dư a giảm đến cực tiểu. Khi lấy chất rắn T với giá trị cực đại = 7,204 g thấy T chỉ pu hết với 60ml dd HCl 1,2M, còn lại 5,98g chất rắn. Hãy lập luận để xđ các ion có trong dd

Top Bottom