[Hóa 11] Chương Cacbon - GIúp mÌh với :|

N

nixiuna

Viết phương trình:
Ca(OH)2 + CO2 ----> CaCO3 + H_2O
không cần cân bằng phương trình
Ta có: nCa(OH)_2 =C(M) . V = 0,7 . 0,1 = 0,07 (mol)
n_CaCO_3 = [tex]\frac{m}{M}[/tex] = [tex]\frac{4}{100}[/tex] = 0,04
Lập bảng cho, phản ứng, còn \Rightarrow n(CO2) = 0,04
\Rightarrow V(CO2) = 0,04 . 22,4 = 0,896 (l) = 89,6 (ml)
 
C

conech123

Cho V(lít) khí CO2 (đktc) hấp thụ hết vào 100 ml dung dịch Ca(OH)2 0.7M. kết thúc thu được CaCO3 kết tủa 4g. Tìm V?

chia làm 2 TH :
TH1 : CO2 hết --> theo định luật bảo toàn nguyên tố [TEX]n_{CO_2} = nCaCO3 = 0,04 mol[/TEX]
--> [TEX]V =0,896[/TEX] lít

TH2 : CO2 dư , Ca(OH)2 hết
--> nCaCO3 = nCa(OH)2 = 0,07 mol
mà sau phản ứng còn 0,04 mol CaCO3 --> (0,07 - 0,04) mol CaCO3 phản ứng tiếp :

[TEX]CaCO_3 + CO_2 + H_2O ---> Ca(HCO_3)_2[/TEX]

---> tổng số mol CO2 phản ứng là [TEX]0,07 + 0,03 = 0,1 mol --> V = 22,24 lit [/TEX]
 
Top Bottom