[hóa 11] benzen

N

ngomaithuy93

Làm sao để điều chế ra m-bromonitrobenzen từ benzen và các chất vô cơ cần thiết vậy các bạn? (cơ chế như thế nào?)
=> nhanh nhé, mình cảm ơn các bạn! ^^

2V0.6791949_1_1.bmp

Nếu m-bromonitrobenzen có CTCT nt thì theo tớ là chỉ cần thực hiện các pứ:
  1. [TEX]C_6H_6+Br_2[/TEX]
  2. Cho sp của pứ trên vào [TEX]HNO_3[/TEX] có xt [TEX]H_2SO_4[/TEX]đ
http://c.upanh.com/upload/2/709/2V0.6791949_1_1.bmp

T

thuylinh_1101

2V0.6791949_1_1.bmp

Nếu m-bromonitrobenzen có CTCT nt thì theo tớ là chỉ cần thực hiện các pứ:
  1. [TEX]C_6H_6+Br_2[/TEX]
  2. Cho sp của pứ trên vào [TEX]HNO_3[/TEX] có xt [TEX]H_2SO_4[/TEX]đ
http://c.upanh.com/upload/2/709/2V0.6791949_1_1.bmp

đấy là o-bromnitrobenzen mà :| NO2 là nhóm thế loại 2 nên khi có nitrobenzen oy thì chỉ cần + Br2(dd) là đc thôi
còn điều chế nitrobenzen thì cho benzen + HNO3 (xt H2SO4 đặc nóng)

đấy là nếu tớ hiểu đúng chất ấy nói :D m-bromonitrobenzen
là m-bromnitrobenzen đúng ko?? mà là 1brom hay 2 brom?? :-SS :-SS

Last edited by a moderator:
V

vanculete

Bạn học lớp 11 phải không . cái này bạn chỉ cần nắm vững quy tắc thế vào vòng benzen khi vòng benzen đã có sẵn một nhóm thế loại I or loại II.Mình xin được trình bày như thế này nhóm thế loại I(đẩy) gồm các gốc hidrocacbon no (VD CH3-, C2H5-....) OH-, NH2-, CH30-...., nhóm thế loại 2 (hút e) gồm các hidrocacbon đói N02-, -COOH, -SO3H....
quy tắc thế khi vòng benzen có sẵn nhóm thế loại I thí ưu tiên thế ở vị trí o,p hơn vị trí m,, ngược lại khi vòng benzen có sẵn nhóm thế loại II thì sẽ ưu tiên thế vào vị trí m
đối với bài này có thể có 2 cách tạo ra m-bromnitrobenzen C1: benzen(+HNO3, XT H2SO4đ2)=>nitrobenzen (Fe)=>m-bromnitrobenzen C2:cũng tương tự nhưng benzen=>brombenzen trước vì Br-, NO2- đều là nhóm thế loại II
Trường hợp benzen có sẵn 2 nhóm thế (I,I) (II,II) (I,II) , mình sẽ trình bày sau để các bạn được biết .Nhân đây nếu bạn nào rành về phần này có thể bổ xung để bài này được hay lên. Cám ơn các bạn . Chúc vui !Thân!

B

buzzann

vậy còn điều chế o-aminophenol và m-aminophenol thì sao ????
Các bạn có thể trả lời nhanh giúp mình ko ?

Top Bottom