[Hóa 11] Anken sau đây là sản phẩm loại nước của ancol nào? CH3-CH=C(CH3)2

G

gadienluc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Anken sau đây là sản phẩm loại nước của ancol nào? CH3-CH=C(CH3)2
  • 2-metylbutan-1-ol.
  • 2,2-đimetylpropan-1-ol.
  • 2-metylbutan-2-ol.
  • 3-metylbutan-1-ol.
các cậu xem hộ tớ đề này có vấn đề gì không? tớ thấy đáp án không chuẩn lắm thì phải. theo tớ đáp án phải là: 3-Metyl butan-2-ol mới đúng giúp tớ nhé
cám ơn các cậu nhìu

P

pttd

Anken sau đây là sản phẩm loại nước của ancol nào? CH3-CH=C(CH3)2
2-metylbutan-1-ol.
2,2-đimetylpropan-1-ol.
2-metylbutan-2-ol.
3-metylbutan-1-ol.
các cậu xem hộ tớ đề này có vấn đề gì không? tớ thấy đáp án không chuẩn lắm thì phải. theo tớ đáp án phải là: 3-Metyl butan-2-ol mới đúng giúp tớ nhé
cám ơn các cậu nhìu

hihi...đáp án không sai đâu...:):)...cái rượu đó nó như thế này
............................[TEX]OH[/TEX]
............................|
[TEX]CH_3-CH_2-CH-CH_3[/TEX]
...................... .....[TEX]CH_3[/TEX]

>> khi mất nước thì nhóm -OH sẽ tách ra với H gắn với C có bậc cao hơn (qui tắc tách zaixep)...trong trường họp này C nào có bậc cao hơn nào...:):)...
sản phẩm tách là [TEX]CH_3-CH=CH(CH_3)-CH_3[/TEX]..Đúng hem

p/s: bài này có thể loại ngay 3 trường hợp "1-ol"==> đáp án:p...vì nếu là "1-ol" thì sẽ ko có liên kết đôi ở giữa mạch thế kia đâu:p

Last edited by a moderator:
P

pttd

thế còn trường hợp này: [TEX]CH_3 - (CH)OH - CH(CH_3) - CH_3 [/TEX] thì sao?

>>> trường hợp ấy thì chẳng sao cả....đây là bài tập trắc nghiệm cơ mà....cái trường hợp mà bạn nói đến là đúng nhưng nó đâu có trong các phương án để chúng ta chọn đâu...nên ko cần quan tâm đến....cái cốt yếu là đề bài và đáp án của nó vẫn đúng khi cho trường hợp rượu mà tớ nói ở trên,các đáp án còn lại thì chắc chắn là ko thể chọn vì như tớ giải thích ở trên đó....
giả sử như đề bài có cả 2 rượu (TH của bạn và TH tớ chọn) mà đáp án của nó chỉ là 1 trong 2 thì lúc đó mới là có vẫn đề
___CHÂN LÍ BAO GIỜ CŨNG ĐƠN GIẢN___
họ cho gì thì mình cứ bám theo đó mà làm,đừng suy nghĩ lan man ra nhìu trường hợp sẽ tự mình làm khó mình thôi
OKI???

K

kingvip

>> khi mất nước thì nhóm -OH sẽ tách ra với H gắn với C có bậc cao hơn (qui tắc tách zaixep)...trong trường họp này C nào có bậc cao hơn nào...:):)...

p/s: bài này có thể loại ngay 3 trường hợp "1-ol"==> đáp án:p...vì nếu là "1-ol" thì sẽ ko có liên kết đôi ở giữa mạch thế kia đâu:p

Chỗ đó thực ra tách nước sẽ bị chuyển vị tạo thành nối đôi đầu mạch. Thực ra ko phải lúc nào Zaixep cũng đúng nhưng trường hợp này sản phẩm chính là
[TEX]CH_3-CH=CH(CH_3)-CH_3[/TEX]
Nhớ rằng ko phải lí thuyết cũng đúng đâu ví dụ cho xem nhá

[tex]CH_3-CH(CH_3)-CH_2-CH_3[/tex] khi thực hiện phản ứng thế vs clo sản phẩm chính là gì ne`?

P

pttd

Chỗ đó thực ra tách nước sẽ bị chuyển vị tạo thành nối đôi đầu mạch. Thực ra ko phải lúc nào Zaixep cũng đúng nhưng trường hợp này sản phẩm chính là
[TEX]CH_3-CH=CH(CH_3)-CH_3[/TEX]
Nhớ rằng ko phải lí thuyết cũng đúng đâu ví dụ cho xem nhá

[tex]CH_3-CH(CH_3)-CH_2-CH_3[/tex] khi thực hiện phản ứng thế vs clo sản phẩm chính là gì ne`?

cái tớ muốn nhấn mạnh ở đây là: bài tập đưa ra là 1 bài trắc nghiệm và trong đáp án của họ đưa ra cũng có 1 đáp án đúng,chứ ko như chủ topic nói là đề bài sai khi ko có đáp án nào đúng để chọn

p/s: cô giáo tớ dạy tớ là "chúng ta ko phải là trường chuyên vì vậy các qui tắc trong chương trình phổ thông chúng ta được học sẽ chứng minh phần nào,còn lại là thừa nhận ko chứng minh,còn các vấn đề liên quan,những trường hợp khác biệt ko theo qui luật cô sẽ nói vào buổi học chiều nếu cần thiết và thực sự quan trọng"...tớ cũng bik là" không có gì là tuyệt đối,ko có gì là đúng 100% nhưng trong trường hợp bài này thì tớ nghĩ cách tớ giải thích ko sai
>>> mà tớ nghĩ trong bài này người ta đang nói đến sản phẩm chính,còn sản phẩm phụ thì...:eek:

G

gadienluc

cậu xem lại công thức rượu đi, nếu viết như vậy thì C có hóa trị 5 sao?

K

kingvip

cái tớ muốn nhấn mạnh ở đây là: bài tập đưa ra là 1 bài trắc nghiệm và trong đáp án của họ đưa ra cũng có 1 đáp án đúng,chứ ko như chủ topic nói là đề bài sai khi ko có đáp án nào đúng để chọn

p/s: cô giáo tớ dạy tớ là "chúng ta ko phải là trường chuyên vì vậy các qui tắc trong chương trình phổ thông chúng ta được học sẽ chứng minh phần nào,còn lại là thừa nhận ko chứng minh,còn các vấn đề liên quan,những trường hợp khác biệt ko theo qui luật cô sẽ nói vào buổi học chiều nếu cần thiết và thực sự quan trọng"...tớ cũng bik là" không có gì là tuyệt đối,ko có gì là đúng 100% nhưng trong trường hợp bài này thì tớ nghĩ cách tớ giải thích ko sai
>>> mà tớ nghĩ trong bài này người ta đang nói đến sản phẩm chính,còn sản phẩm phụ thì...:eek:

Thật sự là người ta ít thế = clo vì nó cho sản phẩm chính và sản phẩm phụ gần như nhau.
Thật ra pttd cứ dùng brom là an toàn nhất tỉ lệ sản phẩm chính theo quy tắc mácopnhicop là rất cao ^^! Iam comback. Muk` anh tuấn ko làm mod nưã hả?chết rồi tui spam rôì. có gì lên YM nha ^^!

Top Bottom