[Hoá 11]anken ankan đây

P

pinkaka

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1, cho 560ml A( [tex]H_2[/tex], farafin X và 2 olefin là đồng đẳng kế tiếp) qua bột Ni nung nóng, được hỗn hợp khí B, cho B qua bình dd Br_2, thấy dd nhạt màu và khối lượng bình tăng 0.343g, hỗ hợp 291,2 mlkhí D thoát ra có d[tex]\frac{D}{KK}[/tex] = 1.313
các pu xảy ra ht, và đo ở đktc
a, tìm olefin và farafin
b, phần trăm thể tích của farafin X

P

pinkaka

có ai giải giúp ko................................. cách ngắn gọn thôi nhé, vì tớ làm dài quá

H

hoangtan2312

bạn dùng pp phân tích hệ số rồi dùng đường chéo để làm bài này nhé^^!

P

pinkaka

bạn dùng pp phân tích hệ số rồi dùng đường chéo để làm bài này nhé^^!

bạn nói rõ ra cho mình với!
mình làm theo pp bình thường: gọi anken là [tex]C_\overline{n}H_\overline{2n}[/tex] n ngang í (tớ ko viết đc --)ankan là [tex]C_mH_2m+2[/tex] rồi làm bình thường, giải hệ pt mất 1 trang giấy

Last edited by a moderator:
P

pk_ngocanh

bạn nói rõ ra cho mình với!
mình làm theo pp bình thường: gọi anken là [tex]C_\overline{n}H_\overline{2n}[/tex] n ngang í (tớ ko viết đc --)ankan là [tex]C_mH_2m+2[/tex] rồi làm bình thường, giải hệ pt mất 1 trang giấy
thì ý tưởng phải ngắn chứ . Bạn trình bày thì lắm cái nảy sinh nên mới mất 1 trang giấy mà :D giải hệ bạn chỉ cần cái hệ đầu với đáp số thui :D
bài này có thể làm như sau :
[TEX]C_\overline{n}H_{2\overline{n}} + \frac{3n}{2} \rightarrow \overline{n}CO_2 + \overline{n}H_2O[/TEX]
[TEX]C_mH{2m+2} + \frac{3m+1}{2} \rightarrow mCO_2 + (m+1)H_2O[/TEX]
ở 2 pt trên ta thấy số mol H2o hơn số mol CO2 đúng bằng số mol ankan => mol ankan từ đó bạn dùng các giả thiết còn lại

chúc bạn thành công

Top Bottom