[hoá 11]Ai Giúp Em với.

P

phamhien18

NH4Cl + NaNO2 [tex]\rightarrow \[/tex] N2 + NaCl + 2 H20
Điều kiện của phản ứng này là : đun nhẹ, hai dung dịch trên là 2 dung dịch bão hoà.

[tex]NO_2[/tex] + 2KOH [tex]\rightarrow \[/tex] KNO3 + KNO2 + H2O

P

pttd

mấy phương trình của suphu of linh lấy ở đâu hay chỉ là dựa vào tính chất của mọi chất rùi suy luận đấy????????

P

pttd

một số phản ứng đơn giản thì có thể suy ra từ tính chất của các chất đã học rùi nhưng mà 1 số phản ứng oxi hoá phức tạp thì còn phải dựa vào các yếu tố khác nữa : như là môi trường phản ứng, năng lượng phản ứng , năng lượng liên kết giữa các nguyên tố trong các chất ấy,.... cơ!!! không tuỳ tiện được đâu !!! thử hỏi lại thầy cô giáo dạy hoá xem Hải nha!!! vì đưa lên đây còn có nhiều các bạn khác học nữa mà , nếu sai thì..... không phải mình nghi ngờ khả năng hoá học của Hải đâu nhưng để cho chắc thì cứ hỏi những người có kinh nghiệm hơn cho chắc nha!!!THANKS

P

phamhien18

[TEX]2NaNO_2 + O_2 \to 2NaNO_3[/TEX] : có thật ko đó , có thì điều kiện là gì vậy
minhf cho tác NaNO_2 tác dụng với HNO3 ( nhiệt) tạo NO , NO2, NaNO3 và nước, thì sao
Theo mình thì không thể có phản ứng đó xảy ra đâu. Theo mình muốn từ NaNO2 ra NaNO3 thì :
[tex]NaNO_2[/tex] + [tex]{2}HNO_3[/tex] [tex] \rightarrow \[/tex] [tex]NaNO_3[/tex] + [tex]{2}NO_2[/tex] + [tex]H_2{O}[/tex]
điều kiện là dung dịch [tex]HNO_3[/tex] đặc nóng

Top Bottom