[Hóa 10] Thắc mắc tập 2!

Status
Không mở trả lời sau này.
G

gauto

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mấy thắc mắc trước, rất cảm ơn mọi người đã giúp đỡ. Bây giờ mình ghi lại mấy thắc mắc mình mới nát óc nghĩ ra.:eek:
1. Màu của kết tủa Ba3(PO4)2??
2. Kể tên một số muối không tan trong axit hộ mình (ngoài BaSO4, AgCl, AgBr, AgI, CuS, PbS) (hình như là hầu hết đều là muối của axit mạnh nhỉ, cái này mình hiểu tại sao rồi, còn CuS và PbS thì sao?? Tại sao?? Hay là do khoa học có nhiều điều khó giải thích nhỉ:D)
3. Mình chưa hiểu lắm về PƯ của S với H2SO4, về sản phẩm của nó áh./:). Mình nghĩ là phải là sản phẩm có số oxi hóa cao nhất cơ. Tai sao lại thành SO2 nhỉ
4. KL+H2SO4 đặc nóng thì sản phẩm tạo ra luôn là SO2 chứ không phải là S, H2S. (H2SO4 đặc tác dụng với S và H2S phải không, ai hảo tâm thì viết hộ cái pt luôn cái)
5. Câu này trong SGK 10 nè. Mình chưa hiểu cho lắm. Tại sao "Là muối của một axit rất yếu, NaClO trong nước Gia ven dễ t/d với CO2 của không khí tạo thành HClO"??<trích trang 132>
6. PTPƯ: 2NaBr + Cl2 --> 2NaCl + Br2. Ai cho mình biết ở đây các chất tồn tại ở trạng thái như thế nào được không. Mình nghĩ là NaBr ở đây là rắn, vì cũng có 1 PTPƯ: Br2 + 5Cl2 + 6H2O --> 2HBrO3 + 10HCl (nếu như Cl2 ở PTPƯ trên dư)
7. Ai giải thích hộ mình cái. Tại sao từ HClO đến HClO4 thì độ bền và tính axit tăng,khả năng oxi hóa thì lại giảm dần. (Giải thích thật dẽ hiểu càng tốt:D)
8. Trích trong SGK 10: "Sự liên kết giữa các nguyên tử tạo thành phân tử hay tinh thể được giải thích bằng sự giảm năng lượng khi chuyển các nguyên tử riêng thành phân tử hay tinh thể." (mình thấy câu này khó hiểu quá, tại sao lại thế nhỉ, ở trạng thái hợp chất thì nó có mức năng lượng thấp hơn àh? bền hơn??)
9. Về PƯ tỏa nhiệt và PƯ thu nhiệt. Có phải là PƯ bẻ gãy liên kết thì thu nhiệt không và tạo thành liên kết thì tỏa nhiệt. Tại sao thế?
Đại khái là thế. Hi vọng mọi người không cười mình vì có thể có câu nào đó hơi ngớ ngẩn. Héhé. Giúp mình nha. Thanks. ( Trữ tình ngoại đề chút:Nhân tiện chúc box Hóa ăn tết ngon nha.(mình 26 âm lịch mới được nghỉ tết:|). Kimi o aishitêrư.:-*
(PS: Mình thích đánh dấu những phần quan trọng bằng mực đỏ và hơi thích lan man, hi vọng không bị coi là spam. Hix. Công tui viết đó bà con, lại cần được giải đáp nữa. Đừng...)

=>Các mem ko đc dùng mực đỏ để viết bài!
Lần này tạm tha
Đã sửa lần 1!

Last edited by a moderator:
S

sot40doc

Mấy thắc mắc trước, rất cảm ơn mọi người đã giúp đỡ. Bây giờ mình ghi lại mấy thắc mắc mình mới nát óc nghĩ ra.:eek:
1. Màu của kết tủa Ba3(PO4)2??
2. Kể tên một số muối không tan trong axit hộ mình (ngoài BaSO4, AgCl, AgBr, AgI, CuS, PbS) (hình như là hầu hết đều là muối của axit mạnh nhỉ, cái này mình hiểu tại sao rồi, còn CuS và PbS thì sao?? Tại sao?? Hay là do khoa học có nhiều điều khó giải thích nhỉ:D)
3. Mình chưa hiểu lắm về PƯ của S với H2SO4, về sản phẩm của nó áh./:). Mình nghĩ là phải là sản phẩm có số oxi hóa cao nhất cơ. Tai sao lại thành SO2 nhỉ
4. KL+H2SO4 đặc nóng thì sản phẩm tạo ra luôn là SO2 chứ không phải là S, H2S. (H2SO4 đặc tác dụng với S và H2S phải không, ai hảo tâm thì viết hộ cái pt luôn cái)
5. Câu này trong SGK 10 nè. Mình chưa hiểu cho lắm. Tại sao " muối của một axit rất yếu, NaClO trong nước Gia ven dễ t/d với CO2 của không khí tạo thành HClO"??<trích trang 132>
6. PTPƯ: 2NaBr + Cl2 --> 2NaCl + Br2. Ai cho mình biết ở đây các chất tồn tại ở trạng thái như thế nào được không. Mình nghĩ là NaBr ở đây là rắn, vì cũng có 1 PTPƯ: Br2 + 5Cl2 + 6H2O --> 2HBrO3 + 10HCl (nếu như Cl2 ở PTPƯ trên dư)
7. Ai giải thích hộ mình cái. Tại sao từ HClO đến HClO4 thì độ bền và tính axit tăng, và khả năng oxi hóa thì lại giảm dần. (Giải thích thật dẽ hiểu càng tốt:D)
8. Trích trong SGK 10: "Sự liên kết giữa các nguyên tử tạo thành phân tử hay tinh thể được giải thích bằng sự giảm năng lượng khi chuyển các nguyên tử riêng thành phân tử hay tinh thể." (mình thấy câu này khó hiểu quá, tại sao lại thế nhỉ, ở trạng thái hợp chất thì nó có mức năng lượng thấp hơn àh? bền hơn??)
9. Về PƯ tỏa nhiệt và PƯ thu nhiệt. Có phải là PƯ bẻ gãy liên kết thì thu nhiệt không và tạo thành liên kết thì tỏa nhiệt. Tại sao thế?
Đại khái là thế. Hi vọng mọi người không cười mình vì có thể có câu nào đó hơi ngớ ngẩn. Héhé. Giúp mình nha. Thanks. ( Trữ tình ngoại đề chút:Nhân tiện chúc box Hóa ăn tết ngon nha.(mình 26 âm lịch mới được nghỉ tết:|). Kimi o aishitêrư.:-*
(PS: Mình thích đánh dấu những phần quan trọng bằng mực đỏ và hơi thích lan man, hi vọng không bị coi là spam. Hix. Công tui viết đó bà con, lại cần được giải đáp nữa. Đừng...)

1, kết tủa màu vàng

3, H2SO4 + S ------> SO2 + H20
bạn nghĩ là phải là sản phẩm có số oxi hóa cao nhất ,mà số OXH của S là +6
vậy có mỗi S tăng OXH à

4, M + H2SO4 đặc nóng ------> M2(SO4)n
ở đây KL có tính khử khá mạnh, H2SO4 thì có tính OXH mạnh \Rightarrowtạo ra SP có tính OXH và khử yếu.sản phẩm mà tạo S trong đó S lại có tính khử cũng khá mạnh nên ko tạo ra S mà tạo ra SO2(tính khử yếu vì để tăng tính khử của nó cần điều kiện nhiều hơn S tạo ra SO2)

5,như chúng ta biết gốc axit mạnh hơn có thể đẩy gốc axit yếu hơn ra khỏi hợp chất của nó
ở đây H2CO3 mạnh hơn HClO \RightarrowCO3(2-) có thể đẩy ClO(1-)ra ngoài
H2CO3 ở đây do CO2 td với H2O

6,các chất ở đây có trạng thái dd
câu 7 mình sẽ trả lời sau
Bạn cho mình hỏi bạn học trường nào vậy
đc nghỉ sớm và đc học trước chỗ mình học
mình mới học đến F,Br,I
chúc box Hóa ăn tết ngon

G

gororo

2.CuS và PbS ko tan trong axit vì chúng nó là muối ko tan của kl kém hđ(kl nặng)
3.H2SO4 đ/n là chất oxh mạnh, trong đó S có số oxh là +6, tức là cao nhất rồi. S đơn chất có số oxh 0, nghĩa là vừa có thể lên vừa có thể xuống.
Trong TH td với chất oxh thì nó là chất khử=>số oxh phải tăng=>sp là SO2
4.Ko phải là ko thể tạo ra S và H2S mà là thường thì tạo ra SO2:
Kl đứng trc Fe trong dãy điện hóa:
M + H2SO4 đ/n=>M2(SO4)n + (SO2, S, H2S) + H2O
Kl TB từ Fe trở về sau:
2M + 2nH2SO4 đ/n=>M2(SO4)n + nSO2 + 2nH2O
Các kl Al, Mn, Cr, Fe bị thụ động trong H2SO4 đặc nguội
Fe lấy dư td với H2SO4 đ/n tạo FeSO4

Còn H2SO4 + S như đã nói ở trên, tức là phải có cái lên cái xuống, nếu sp là H2S thì cả 2 đều xuống rồi =>sp phải là SO2

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom