[Hóa 10] nhận biết chất

Status
Không mở trả lời sau này.
T

thienthan_boy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

chỉ dùng 1 hoá chất nhận biết các dd: NaCl,NaI,NaBr,AgNO3

có thể nhận biết bằng Cl2 đc hok, NaCl,NaI,NaBr thì ko phải nói rùi, còn AgNO3 thì mình giải thích vầy : Cl2 + H2O -> HCl + HClO trước, sau đó HCl + AgNO3-> AgCl+HNO3
như vậy đc ko các bạn ( ở làng quê nên ko có điều kiện học bang A :( có gì đừng chửi nha )

V

vanculete

Mình làm cách này không phải dùng chất nào luôn, đó là dựa vào màu của kết tủa AgCl màu trắng , AgBr màu vàng nhạt , AgI màu vàng đậm. Cách của bạn làm đâu có được . nhưng nếu bắt buộc phải dùng một chất thì bạn dùng AgNO3 .ủa ở làng quê lại không được học ban A ư , mình cũng ở làng quê nè mình vẫn học ban A đấy thui

B

bachocanhxtanh_450

Mình nghĩ theo cách của thien than boy vẫn cứ đúng chứ! Nhưng bạn thử thay khí Cl2 bằng nước Cl2 thì dễ dàng hơn.:p:p:p

G

giangthach

clo đẩy được Br và I ra khổi muối nên muối brom sẽ có màu vàng nhạt ( màu của dung dịch brom) còn
trong muối I sẽ có chất kết tủa màu tím
Cách của chủ topic tốn giờ với hóa chất lắm

T

thienthan_boy

Mình làm cách này không phải dùng chất nào luôn, đó là dựa vào màu của kết tủa AgCl màu trắng , AgBr màu vàng nhạt , AgI màu vàng đậm. Cách của bạn làm đâu có được . nhưng nếu bắt buộc phải dùng một chất thì bạn dùng AgNO3 .ủa ở làng quê lại không được học ban A ư , mình cũng ở làng quê nè mình vẫn học ban A đấy thui

cách dùng AgNO3 thì cần gì nói nữa bạn :D vào ôn tập chương có đủ mà :D ở trường mình chỉ có 32 hs đăng kí bang A :( ko đủ 1 lớp nên ko mở :(

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom