[hoá 10]giúp em bài nhận biết

P

peonimusha

Aha, những bài này mình vẫn tranh luận dài dài với thầy giáo, nói chung thì không nên đưa dạng bài này vào thi cử làm gì, ngán lắm :D

P/S : Cho quỳ tím thì biết đó là axit chứ không thể biết đó là HCl :D

C

cobethichhoc11t2

dùng quì tím thì mới nhận được đó là axit
phải dung dd NH3 để chứng tỏ rằng đó là HCl
vì:
HCl+NH3=NH4Cl
là kết tinh màu trắng

O

oack

dùng quì tím thì mới nhận được đó là axit
phải dung dd NH3 để chứng tỏ rằng đó là HCl
vì:
HCl+NH3=NH4Cl
là kết tinh màu trắng
đúng là dùng [TEX]NH_3[/TEX] nhận biết đc HCl nhưng lớp 10 chưa học đến đâu bạn ạ :) cái này mình nghĩ đc mỗi cách củ chuối :D là cho vào [TEX]H_2O[/TEX] và cho [TEX]AgNO_3[/TEX] vào :)
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
phân biệt cái này rất kém :(!

Z

zero_flyer

cách của oack không hay vì Ag2SO4 cũng kết tủa trắng
phản ứng đặc trưng có 1 0 2 là phản ứng hoà tan Au
[tex]Au+3HCl+HNO_3 => AuCl_3+ NO + 2H_2O [/tex]
phản ứng tạo khí không màu hoá nâu trong không khí

P

pttd

theo lí thuyết thì phản ứng giữa H2O và Cl2 là thuận nghịch mình nghĩ nên sử dụng dung dịch Ca(OH)2 loãng vì vừa làm giảm bớt khí Cl2 và vừa hấp thụ được CO2,sau đó thì dùng quì nhận biết có ion H+(tức là axít),cuối cùng mới dẫn các khí còn lại vào dung dịch AgNO3,có kết tủa trắng ==>có ion Cl-===>nhận ra có mặt HCl.OK???
@zero:lấy đâu có SO2 mà đòi có kết tủa Ag2SO4
mới cả trong phòng thí nghiệm lấy đâu ra vàng cho ông hoà tan vào nước cường thuỷ.Mà h ông biết bao nhiêu tiền 1 chỉ vàng không,cho tui nhận bít thế thì tui chịu.Xót tiền lắm

Last edited by a moderator:
Z

zero_flyer

nếu nói thế thì sao không cho thẳng AgNO3 như oack luôn, đâu cần loại mấy cái kia cho dài dòng,^^, như cách làm của oack ý, tui chưa làm dạng này bao giờ nhưng đọc lời giải của các bạn trên tui nghĩ phải tìm ra phản ứng đặc trưng nhất nên tui mới làm thế, ^^

P

pttd

làm như oack thì chỉ mới nhận được sự có mặt của ion Cl- trong hỗn hợp thui,tui muốn làm cho nó chặt chẽ 1 chút để mọi người không thắc mắc, vậy thui

K

kyquangnew

Cho quỳ tím có thấm nước vào từng bình.Bình nào làm quỳ tím hoá đỏ là HCl , Bình nào làm quỳ tím hoá đỏ rồi nhạt dần là CLo.[tex]Cl_2+H2O <=> HCl + HClO[/tex] . HClO làm mất màu quỳ tím

K

khunglong_samset_gaoninja

Cho quỳ tím có thấm nước vào từng bình.Bình nào làm quỳ tím hoá đỏ là HCl , Bình nào làm quỳ tím hoá đỏ rồi nhạt dần là CLo.[tex]Cl_2+H2O <=> HCl + HClO[/tex] . HClO làm mất màu quỳ tím
mọi ng tranh luận lằng nhằng quá,làm như bạn nì là đúng rồi này.

P

pttd

vấn đề là cái khí Cl2 ấy được chứa trong cùng 1 bình với các khí kia chú đâu phải mỗi bình đựng 1 khí đâu...

O

oack

mọi ng tranh luận lằng nhằng quá,làm như bạn nì là đúng rồi này.
Bạn sai rồi !
khi cho quỳ ẩm vào chỉ biết đc đó là axit chứ ko biết đc đó là HCl đâu bạn ạ :) bạn chưa đọc trả lời của 1 bạn bên trên sao??? vấn đề là phải biết đc đó là HCl vì thế cho quỳ ẩm chưa đủ đâu :)

cách của oack không hay vì Ag2SO4 cũng kết tủa trắng
ý kiến này của zero có lí :) mình quên ko xét [TEX]Ag_2SO_4[/TEX] cũng là kết tủa trắng :D

K

kyquangnew

vậy phải làm sao ? HCl ở dạng khí thì rất trơ hầu như ko có tính chất như 1 axit HCl ở trạng thái dung dịch.

K

kyquangnew

Theo em nên cho Ag vào khi đó[tex] 2Ag + Cl_2 =>2AgCl_2 [/tex] ,Ag không phản ứng với HCl.Sau đó dùng quỳ tím thấm nước vào , nếu quỳ tím hoá đỏ chứng tỏ có HCl trong bình .

L

long15

Một bình đựng khí clo, không khí, khí HCl, khí cacbonic làm sao để nhận biết có khí HCl
theo mình thì cứ cho Fe vào đốt cho khử hết Cl2
rồi cho hh đi qua nước có chứa Fe thì tạo ra FeCl2 làm dd màu xanh thẩm

không biết mọi người nghĩ sao:D

Theo em nên cho Ag vào khi đó 2Ag + Cl_2 =>2AgCl_2 ,Ag không phản ứng với HCl.Sau đó dùng quỳ tím thấm nước vào , nếu quỳ tím hoá đỏ chứng tỏ có HCl trong bình .
bạn ơi cái đó mới nhận ra axit thôi chứ có nhận ra đó là HCl đâu

Last edited by a moderator:
O

oack

theo mình thì cứ cho Fe vào đốt cho khử hết Cl2
rồi cho hh đi qua nước có chứa Fe thì tạo ra FeCl2 làm dd màu xanh thẩm

không biết mọi người nghĩ sao:D

bạn ơi cái đó mới nhận ra axit thôi chứ có nhận ra đó là HCl đâu

cách của Long cũng ko đc :) vì cũng vẫn ko nhận ra đc nó là HCl ! chỉ biết trong hợp chất chứa clo chứ chưa chứng tỏ đc nó là HCl :)

P

peonimusha

Cãi nhau hoài, đã bảo dạng bài này gây tranh cãi mà, chính quy thì chứng tỏ có axit là đủ rồi :-/

L

long15

cách của Long cũng ko đc :) vì cũng vẫn ko nhận ra đc nó là HCl ! chỉ biết trong hợp chất chứa clo chứ chưa chứng tỏ đc nó là HCl :)
sao lại thế oack khi đốt Fe với Cl2 rồi thì trong hh khí không còn Cl2 nữa
sau đó cho hh khí đi qua H2O có chứa Fe mà pư với kl thì chỉ có axit thôi chứ mấy
hơn nữa nó tạo ra dd có màu xanh thẩm của FeCl2 mà

từ đó suy ra axit đó là HCl mà

O

oack

sao lại thế oack khi đốt Fe với Cl2 rồi thì trong hh khí không còn Cl2 nữa
sau đó cho hh khí đi qua H2O có chứa Fe mà pư với kl thì chỉ có axit thôi chứ mấy
hơn nữa nó tạo ra dd có màu xanh thẩm của FeCl2 mà

từ đó suy ra axit đó là HCl mà
nếu theo cách nghĩ của L thì cứ cho là cách nghĩ của L đúng đi nhưng làm sao biết Fe bao nhiêu thì đủ để khử hết Cl đây? mà khi cho Fe vào cũng t/d với HCl chứ đâu chỉ t/d với Cl :)
bài này Oack nghĩ cần phải nhận ra đó là axit HCl còn nếu theo cách nghĩ của L thì mấy cách trên sử dụng cũng ko phải là sai :)
kết luận là : ko tranh cãi nữa ^^ và đáp án là đừng lo ^^ bọn mình còn có thầy mà ^^ đi hỏi thử xem :D muốn giỏi phải hỏi ^^

L

long15

mình vẫn muốn nói thêm tí nữa
Fe làm gì có td với HCl ở dạng hơi
hơn nữa Fe mà đốt với Cl2 là pư xảy ra rất mạnh nên cứ cho Fe vào cho đến khi 0 còn pư nào hết

Top Bottom