[hoá 10]Cách nhận biết H2S và muối sunfua tan

S

satthubarca

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Để nhận biết H2S và các muối sunfua tan, có thể dùng hóa chất là
  • dung dịch Na2SO4.
  • dung dịch FeCl2.
  • dung dịch NaOH.
  • dung dịch Pb(NO3)2.

Mình đọc xong đáp án mà chẳng hiểu gì hết. Các bạn giải thích giùm mình với

Đáp án là Pb(NO3)2 (bôi đen)

I

inujasa

thì PbS kết tủa đen, vậy thui. ngoài ra cồn các muối sunfua ko tan như Cu, Ag, Cd, Hg, Sn(II,IV). Màu sắc của muối sunfua cũng đc dùng để nhận biết như
MnS: màu hồng
FeS,CoS,NiS,CuS,Ag2S,Hg2S,HgS,PbS: màu đen.
Fe2S3 cũng màu đen nhưng cái này ko tồn tại trong nước.
MnS: màu hồng.
ZnS:màu trắng.
CdS: màu vàng.

O

onlylove_nhn

nhưng MgS thì có kết tủa không các bạn nhỉ? mà mọi người cho tớ biết một số muối không kết tủa luôn với.hihi

C

cuncon_baby

nhưng MgS thì có kết tủa không các bạn nhỉ? mà mọi người cho tớ biết một số muối không kết tủa luôn với.hihi
Vẫn có thể điều chế được MgS,cho Mg nóng chảy tác dụng với S nhưng phải thực hiện phản ứng trong khí [tex]H_2[/tex] khô hoặc [tex]CO_2[/tex] khô,không được tiến hành phản ứng trong không khí vì Mg ngay lập tức sẽ bị oxi hóa thành MgO(giống như điều chế [tex] {Al}_{2}_{S}_{3}[/tex] )

O

onlylove_nhn

hihi.tks bạn nhiều nha!mà bạn chỉ cho mình cách up bài lên diễn đàn với.mình up mà không có được.

O

onlylove_nhn

bài nhận biết chất.

Minh co bai nhan biet nay muon nho moi nguoi giup vs ne
1,nhan biet cac chat la Na2SO4,NaCl,KHSO4,BaCl
2,FeCl3,FeCl2,MgCl2,CuCl2,BaCl2,NaCl.

N

ngoisaohieulongtoi92

Minh co bai nhan biet nay muon nho moi nguoi giup vs ne
1,nhan biet cac chat la Na2SO4,NaCl,KHSO4,BaCl( viết công thức hóa học mà còn sai thế này thì k ổn:(.
2,FeCl3,FeCl2,MgCl2,CuCl2,BaCl2,NaCl.
1.đổ lần lượt vào với nhau,e đánh số theo kiểu 1 ngang 1 dọc nhé,thấy 2 lọ có 1 kết tủa 3 tan chính là Na2SO4 và BaCl2 còn 2 lọ tan k hiện tượng kia là NaCl và KHSO4.tiếp tục cho H2SO4 vào phần 1 gồm Na2SO4 và BaCl2 thấy kết tủa thì là BaCl2 còn lại là Na2SO4,còn phần 2 thì cho Ba(OH)2 vào thấy kết tủa thì là KHSO4 còn lại tan là NaCl.
2.cho NaOH vào thấy kết tủa nâu đỏ là FeCl3,kết tủa trắng xanh để ngoài kk biến thành nâu đỏ thì là FeCl2 còn kết tủa xanh lam là CuCl2,kết tủa trắng là MgCl2,còn lại k hiện tượng là BaCl2 và NaCl.thì cho tiếp H2SO4 vào thấy kết tủa thì là BaCl2.còn lại tan là NaCl.:D

Top Bottom