{ Hoá 10 }cách học thuộc bảng tuần hoàn

Status
Không mở trả lời sau này.
?

???????????????

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

bới bà con!!! ai bit cách học thuộc bảng tuần hoàn nhanh gọn xin hãy chia xẻ với mọi người nào.
tui có cách nhớ bảng tuần hoàn khá dễ là đặt các câu nói vuiui dễ nhớ theo kí hiệu của các NT theo chu kì hoặc nhóm.
vd:nhóm IA : H Li Na K Rb Cs Fr đọc là " hỡi Li Na Không Rời bỏ Cộng sản Pháp(Fr)"
rất dễ nhơ phải ko:D

B

banhuyentrang123

bạn học theo dãy hoạt động cũng dễ thuộc bảng tuần hoàn mà lúc khẩn bà cần nàng may áo giáp sắt sang phố hàng đồng hỏi cửa hàng á phi âu có gì thiếu sót mong mỏi người chỉ vì lâu ko đụng nên hơi quên

B

binhhiphop

Vấn đề này rất nhức nhối, hãy tập trung và áp dụng nhiều vào bài tập. Siêng tra khi giải ra một kết wả hay với 1 tên nguyên tố nào đó có trong đề thì mình coi wa bảng tuần hoàn để xét vị trí của nó ^^!

T

thekoiu

học như bạn cũng nhanh thuộc nhưng ko phải bất kì một chu kì hay nhóm nào đều có thế viết được như vậy.

9

9X_conduongtoidi

đầu tiên, hãy cố thuộc hết chu kỳ 1,2,3 vì đó là 3 chu kỳ quan trọng nhất.Sau đó là đến các chu kỳ tiếp theo...
Rồi bạn kết nối chúng lại bằng cachs học thuộc nhóm!
Làm nhiều bài tập với cố gắng để ý tới là ok mừ!

C

chuoiviet

hãy hỏi cán bộ coi thi hoặc bạn bên cạnh nhá , nếu không hỏi đc thì để đến dịp sau vậy , hi`hi`

G

giangthach

Cái này từng có trên báo mực tím. Tui nhớ là
Nhóm VII A có F Cl Br I At. Nhớ nhóm này bằng câu (Fải chăng bé yêu anh)
II A : Bé mang cá sang bà rán ( Be Mg Ca Sn Ba Ra)
Các bạn thông cảm đọc lâu quên hết chỉ còn nhớ cái đầu và cuối vậy thôi.

H

huyendan93

3 chu kì đầu :
Hi He Lí Bẻ Bông Cẩn Nên O Fạt Nện
H He Li Be B C N O F Ne
Na Mang Áo Sí Phải Sinh Lo (đeo) Gông
Na Mg Al Si P S Clo Ar

Last edited by a moderator:
H

hoangtu_faithful

Cách đặt ra các câu nói zui zui đó dễ học thật đấy. Mọi người đặt ra mấy câu cũng hay thiệt ai còn câu nào post lên để cùng học nhá !!!
Hi vọng mình sẽ nhận được nhiều câu như vậy từ các bạn !!!

C

cukhoaithui

Bon chen

Theo chu kỳ thì chu kỳ 1 chỉ có 2 nguyên tố H và He không có gì khó nhớ
Chu kỳ 2 gồm Li Be B C N O F Ne
--->Tui nhớ là : Lí Bẻ Bông Cạnh Nhà Ông Phú Nông
Chu kỳ 3 gồm Na Mg Al Si P S Cl Ar
---> Tui nhớ là : Nàng Mang Áo Sang Phố Sửa Cho Anh
Theo phân nhóm chính thì tui chỉ còn nhớ cách thuộc PNC II
Be Mg Ca Sr Ba Ra
----> Bình Minh Chim Sẻ Bay Ra
+ Chủ yếu là phải nhớ sơ lược trong từng phân nhóm và từng chu kỳ,rồi từ những "câu thơ" này sẽ suy ra chính xác từng nguyên tố.Mọi người đóng góp thêm he :)

M

minhquan1032000

mình có một câu nói về nhóm 8A khí hiếm
He Ne Ar Kr Xe Rn
Hoa nở ai không xem rồi

L

linhlove1210

cha của chuẩn

* Nhóm IA: : Hi rô , li , na , không , rời bỏ , cộng sản, Pháp.(H,Li,Na,K,Rb,Cs,Fr)

* Nhóm :IIA : Banh , miệng , cá , sấu , bẻ , răng.(Be,Mg,Ca,Sr,Ba,Ra)

* Nhóm :IIIA : Ba , anh lấy , gà ,trong , tủ lạnh.(B,Al,Ga,In,Tl)

* Nhóm :IV : Chú , sỉ , gọi em , sang nhậu , phỏ bò.(C,Si,Ge,Sn,Pb)

* Nhóm :V : ni cô , phàm tục , ắc , sầu , bi.(N,P,As,Sb,Bi)

* Nhóm :VI : ông , say , sỉn , té , bò.(O,S,Se,Te,Po)

* Nhóm :VII : Phải , chi , bé , yêu , anh.(F,Cl,Br,I,At)

* Nhóm :VIII : Hằng , nga , ăn , khúc , xương , rồng.(He,Ne,Ar,Kr,Xe,Rn)
Thấy hay thì ấn nút cảm ơn nhá
t4r :">

T

thuybiss

PNCN I: Li Na K Rb Cs Fr
Lính nào không rượu cà phê
PNCN II: Be Mg Ca Sr Ba Ra
Bé Mang Cá Sang Bà Rán
PNCN IV: C Si Ge Sn Pb
Cô Sinh Ghé Sang Phố
PNCN VI: O S Se Te Po
Ông Say Sưa Táp Phở
PNCN VII: F C Br I At
Fải Có Bánh Ít Ăn
PNCN VIII: He Ne Ar Kr Xe Rn
Hè Này Anh Không Xuống Ruộng

T

thuybiss

* Nhóm IA: : Hi rô , li , na , không , rời bỏ , cộng sản, Pháp.(H,Li,Na,K,Rb,Cs,Fr)

* Nhóm :IIA : Banh , miệng , cá , sấu , bẻ , răng.(Be,Mg,Ca,Sr,Ba,Ra)

* Nhóm :IIIA : Ba , anh lấy , gà ,trong , tủ lạnh.(B,Al,Ga,In,Tl)

* Nhóm :IV : Chú , sỉ , gọi em , sang nhậu , phỏ bò.(C,Si,Ge,Sn,Pb)

* Nhóm :V : ni cô , phàm tục , ắc , sầu , bi.(N,P,As,Sb,Bi)

* Nhóm :VI : ông , say , sỉn , té , bò.(O,S,Se,Te,Po)

* Nhóm :VII : Phải , chi , bé , yêu , anh.(F,Cl,Br,I,At)

* Nhóm :VIII : Hằng , nga , ăn , khúc , xương , rồng.(He,Ne,Ar,Kr,Xe,Rn)

P

phaithanhcong92

Tớ có cách học này khá dễ.Đã áp dụng để thuộc bảng tuần hoàn bấm giờ và thuộc được chu kì 1 2 3 trong vòng 7 phút.Bạn cố gắng kết nối những từ trong chu kì lại thành 1 câu truyện gì đó thật khôi hài.
Ví dụ : Li Be B C N O F Ne
Tôi tưởng tượng ra mình đang ở 1 cánh đồng.Trên tay phải cầm cái ly (Li),tay trái cầm con (Gợi đến Be) tôi ngồi trên lưng 1 con bò, con bò này không bình thường (chính cái chi tiết này làm mình nhớ lâu), nó hít khí cacbon (C) và thở ra khí Nitơ (N),còn tôi là người nên hít khí Oxi thở ra khí Flo(F) :)) khí Flo kết hợp với khí N của con bò tạo ra bóng đèn Neon ^^.Vấn đề là những chi tiết quá sức vô lí và khôi hài ở câu chuyện khiến mình ko sao quên được và mỗi lần muốn nhớ lại vẫn rất dễ dàng.
Tương tự áp dụng vào những chu kì tiếp theo bạn nhé.Chu kì 2 3 câu chuyện của mình ngộ lắm nên không dám post lên ^o^
Bạn thử tưởng tượng xem câu chuyện của mình giúp bạn nhớ được bao nhiêu nguyên tố :D

P

phaithanhcong92

Tớ có cách học này khá dễ.Đã áp dụng để thuộc bảng tuần hoàn bấm giờ và thuộc được chu kì 1 2 3 trong vòng 7 phút.Bạn cố gắng kết nối những từ trong chu kì lại thành 1 câu truyện gì đó thật khôi hài.
Ví dụ : Li Be B C N O F Ne
Tôi tưởng tượng ra mình đang ở 1 cánh đồng.Trên tay phải cầm cái ly (Li),tay trái cầm con (Gợi đến Be) tôi ngồi trên lưng 1 con bò, con bò này không bình thường (chính cái chi tiết này làm mình nhớ lâu), nó hít khí cacbon (C) và thở ra khí Nitơ (N),còn tôi là người nên hít khí Oxi thở ra khí Flo(F) :)) khí Flo kết hợp với khí N của con bò tạo ra bóng đèn Neon ^^.Vấn đề là những chi tiết quá sức vô lí và khôi hài ở câu chuyện khiến mình ko sao quên được và mỗi lần muốn nhớ lại vẫn rất dễ dàng.
Tương tự áp dụng vào những chu kì tiếp theo bạn nhé.Chu kì 2 3 câu chuyện của mình ngộ lắm nên không dám post lên ^o^
Bạn thử tưởng tượng xem câu chuyện của mình giúp bạn nhớ được bao nhiêu nguyên tố :D

• Like
Reactions: Dao Anh
C

cong9mang

cac cau cu hoc thuoc cac nguyen to voi Z cu no la dc.to van hoc theo kieu nay ma cu thuoc lau lau nhac thang nao noi Z thang nay vd: 12-MG.13AL...35-BR.36-KR. toi khuyen chi can hoc den chu ki 5 thoi du thi dai hoc cung k ai nhac den chu ki 6

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom