[Hoa 10] 1 số câu hỏi cần được giải đáp!

Status
Không mở trả lời sau này.
G

gauto

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1, Nếu trong cùng 1 PỨ cùng tạo ra 2 kết tủa thì chúng trộn lẫn với nhau thành 1 khối hay tách riêng ra.
VD: Ba(OH)2 + CuSO4 => BaSO4 + Cu(OH)2
cả 2 kết tủa này khác màu nhau thì dễ dàng nhìn thấy nhưng mà mình chưa làm thí nghiệm này bao giờ và cũng chưa thấy ai nói rõ. Ai pít thì nói giùm mình cái nha.:D
2, PỨ dị li thì khác pứ nội phân tử thế nào???? Mình không phân biệt nổi, thấy chúng giống giống nhau áh!!!! /:) Ai phân biệt giùm mình và cho VD thật cụ thể nha.
:|:|:|:|
Còn gì nữa không ta?? Thì cứ thế đã. Có gì tính sau. Thanks nhìu.

H

huongkc

cái câu hỏi 1 ý

khi 2 sp tạo thành đều là kết tủa thì chúng sẽ trộn lẫn với nhau bạn ạ

còn câu hỏi 2 thì mình chưa học cái ý bao h nên không trả lời được

K

ken73n

1, Nếu trong cùng 1 PỨ cùng tạo ra 2 kết tủa thì chúng trộn lẫn với nhau thành 1 khối hay tách riêng ra.
VD: Ba(OH)2 + CuSO4 => BaSO4 + Cu(OH)2
cả 2 kết tủa này khác màu nhau thì dễ dàng nhìn thấy nhưng mà mình chưa làm thí nghiệm này bao giờ và cũng chưa thấy ai nói rõ. Ai pít thì nói giùm mình cái nha.:D
mình thây chúng vẫn có khả năng dính vào nhau nhưng ko thể trộn lẫn đc vì chúng đã là kết tủa /

2, PỨ dị li thì khác pứ nội phân tử thế nào???? Mình không phân biệt nổi, thấy chúng giống giống nhau áh!!!! /:) Ai phân biệt giùm mình và cho VD thật cụ thể nha..

Mình chưa học k/n pư dị li
Pứ OXH _K nội phân tử là pứ mà cùng 1 nguyên tố vừa là chất khử vừa là chất OXH
VD: [TEX]Cl_2+2 NaOH----->NaClO+NaCl +H_2O[/TEX]

cái này hih như lớp 9 có nhắc đến , ở bài đọc thêm

B

bluesky_hvt

Phản ứng oxi hóa - khử nội phân tử là phản ứng oxi hóa- khử trong đó nguyên tố thể hiện tính khử và nguyên tố thể hiện tính oxi hóa khác nhau nhưng thuộc cùng một phân tử.
VD: 2KClO3 ----> 2KClO + 3O2

tớ nêu thêm cho các bạn khái niệm phản ứng tự oxi hóa- khử nhá! tuy ko hỏi nhưng....:D còn cái phản ứng dị li thì tớ chưa nghe thấy bao giờ nên cũng...hand off
Phản ứng tự oxi hóa - khử là phản ứng oxi hóa- khử trong đó nguyên tử nhường và nguyên tử nhận e thuộc cùng một nguyên tố, có cùng số oxi hóa ban đầu và thuộc cùng 1 chất
VD :
3Cl2 + 6KOH ----> KClO3 + 5KCl + 3H2O

=>Lưu ý mem ko đc dùng chữ đỏ để viết bài!

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom