HMF Confess HMF Confessions số 441 - Có phải là mình quá nhạy cảm?

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"Mình năm nay lớp 12 và gặp một số chuyện ở trường, trong giờ văn mình hay bị thầy sờ mặt với lưng , có một vài lần thầy ghé sát vào mặt mình làm mình rất bối rối. Bàn mình có 4 người, mình ngồi ở vị trí số 2, mỗi lần đến tiết thầy lại kéo mình ra ngoài ngồi .... năm lớp 10 mình học thầy cũng bị thế. mình rất ngại với bạn bè xung quanh. Mình phải làm gì?

Một chuyện khác là đợt trước mình đi ăn ở nhà một người họ hàng xa, lúc không có người thì bác ra hỏi han mình , có đụng tay đụng chân với hôn lên trán mình.

Đây có phải bình thường hay do mình nhạy cảm không ạ?"

VƯỢT QUA NỖI SỢ MANG TÊN “DEADLINE” (1).png
-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Last edited by a moderator:

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Đây k phải là bình thường e nhé.
Khi bị mấy tình huống đó e phải né tránh, phản ứng gay gắt rằng e k thích điều đó, thầy(bác) k đc làm thế.
Nếu thầy còn làm thế e có thể nhờ bbe quay lại hành vi đó ở phía sau lưng e và thầy, lưu bằng chứng lại, nhờ phụ huynh lên gặp ban giám hiệu hoặc lên hẳn phòng, sở giáo dục tố cáo hành vi sai lệch chuẩn mực đạo đức của thầy giáo. Nên nhờ bạn bè trong lớp đứng lên làm chứng chuyện đó là có thật. Nếu mà họ cố tình bao che cho thầy giáo mà k xử lí thích đáng thì đăng lên mạng nhờ cộng đồng mạng giúp đỡ( nhưng phải có bằng chứng xác thực) để công an vào cuộc. Thực tế mình là nạn nhân, c biết là nạn nhân thì rất xấu hổ, ngại vs mng nhưng nếu e k đứng lên tự bảo vệ chính mình thì khó có ai đứng lên bảo vệ e đc. Mình phải mạnh mẽ, quyết liệt để loại bỏ những thành phần như vậy cho sạch xh.
Nếu e cứ lặng im mãi, các b cũng k ai bênh e thì e tiếp tục là nạn nhân của thầy đó và sau này ra ngoài cũng vẫn gặp những thành phần như thế tiếp.
Còn về bác e nếu e k thích hành động chạm tay chân, hôn lên trán e phải né ngay chứ, phản xạ tự nhiên là rụt tay lại chứ. Kể cả cùng giới hay khác giới khi có những hành động quá giới hạn mà mình k thích thì mình phải phản ứng ngay. Cứng lên thì họ mới k dám làm gì mình. Ngoài hành động có thể dùng lời nói: tại sao thầy lại làm vậy, thầy đang làm cái gì vậy, thầy có biết đấy là hành vi quấy rối k? Thầy k có quyền chạm vào ng e khi e k cho phép. Nói to lên cả lớp nghe thấy, thậm chí lớp khác nghe thấy. Ông đấy tự khắc phải biết điều. Và phải nhờ bbe quay lại để làm chứng nhé( bằng chứng tốt nhất cho e) Hoặc mở ghi âm để đt dưới ngăn bàn. Nói to lên rằng đây k phải lần đầu thầy làm vậy, có cả lớp chứng kiến đây. Phải nói kiểu gài để ông ta vô ý mà tự nhận điều đó thì mới có bằng chứng thuyết phục đc.
Phản ứng gay gắt, rứt khoát, thể hiện đúng sự khó chịu của e lúc đó nhé. Đừng có nhi nhí nói kiểu sợ sệt họ. Thậm chí e có thể bật khóc luôn cũng đc.
Cùng lắm là bị ông đấy ghim( thù) thì xin đổi gv, xin chuyển lớp. Cứ phải làm um lên họ mới sợ. Và e phải có suy nghĩ tích cực lên, mình là nạn nhân thì mình luôn đc pháp luật, lẽ phải, xh bảo vệ. Người nào làm sai mới đáng lên án. Còn e cứ vô tư mà sống đừng tự ti hay buồn vì ngta bàn tán về mình. Vì dù sao e có phản ứng, làm to chuyện hay k thì bbe xq vẫn biết và bàn tán thôi. Nhưng khi e biết tự đấu tranh bảo vệ bản thân e thì sẽ có ngkhac cũng đứng lên bảo vệ e đến cùng. C k tin cả lớp lại k có ai dám đứng lên nói lên sự thật. 1 ng đứng lên còn sợ bị thù chứ cả lớp đó thầy thù đc đấy. Thù thì cứ làm đơn lên đổi giáo viên nhé.

Last edited:

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
"Mình năm nay lớp 12 và gặp một số chuyện ở trường, trong giờ văn mình hay bị thầy sờ mặt với lưng , có một vài lần thầy ghé sát vào mặt mình làm mình rất bối rối. Bàn mình có 4 người, mình ngồi ở vị trí số 2, mỗi lần đến tiết thầy lại kéo mình ra ngoài ngồi .... năm lớp 10 mình học thầy cũng bị thế. mình rất ngại với bạn bè xung quanh. Mình phải làm gì?

Một chuyện khác là đợt trước mình đi ăn ở nhà một người họ hàng xa, lúc không có người thì bác ra hỏi han mình , có đụng tay đụng chân với hôn lên trán mình.

Đây có phải bình thường hay do mình nhạy cảm không ạ?"

View attachment 217773
-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
HMF Confessionem nghĩ đây không phải là bình thường mà bất bình thường. Em nghĩ nếu anh/cj cảm thấy không tthoải mái hoặc cảm thấy khó chịu có thể nói thẳng để đối phương biết để chấm dứt hành vi hoặc người ta biết điểm dừng, nếu bản thân không phản kháng mà chịu đứng e sợ ngta sẽ được lướt lấn tới đó ạ

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Thực ra nếu là chị, thì chị nghĩ chắc là mình sẽ không để bất cứ người nam nào động vào mình khi mình không cho phép, khi càng lớn thì điều đấy lại càng không đc phép.
Chị kể chuyện chị từng gặp phải nhé.
Hồi mới ra trường, chị có xin đc việc ở chỗ kia. Vào ngày đầu tiên đi làm, ông giám đốc ( khi đó chị gọi là chú) gọi lên phòng, chị vào thì ổng đóng cửa lại, bảo chị ngồi xuống ghế, xong ổng ngồi kế bên lấy tay gác lên vai chị, chị hất tay ổng xuống ngay, ngồi xịch xa ra và nói:
- chú có việc gì cần nói thì nói đi ạ. Chú đừng làm vậy, cháu chưa có bạn trai.
Tất nhiên là sau đó ổng ghét c ra mặt, nhưng ít ra chị cũng đã phản ứng lại để ổng thấy chị không dễ dàng bị người ta đụng chạm. Cũng vạch rõ giới hạn.

Nên sau có những chuyện tương tự e nên phản ứng quyết liệt vào, và nói bản thân mình không thích điều đó.
Hãy tự bảo vệ chính mình.

• Like
Reactions: Thu Phương 195
Top Bottom