HMF Confess HMF Confessions #120 - Chăm chỉ và sự thông minh

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"Có người nói rằng học lực của 1 người phụ thuộc vào độ chăm chỉ nhưng cũng có người nói là do trí thông minh của họ. Mình không phủ nhận là độ chăm chỉ rất quan trọng điển hình như mình từ 1 đứa học khá là bình thường thi vào được ngôi trường c3 mà mình đang học cũng là cả một sự cố gắng. Nhưng vào cấp 3 rồi mình mới nhận ra rằng nếu bạn chỉ mỗi chăm chỉ mà không có đầu óc tư duy thì cũng sẽ rất khó để thành công. Hôm nào đi học toán về cũng lôi 1 đống bài tập toán ra làm nhưng cuối cùng thì cũng ko làm đc thế là lại giở đáp án ra xem. Thậm chí nhiều bài làm rồi mà cũng ko nhớ. Cô giáo thì lúc nào cũng nói là em phải học cách tư duy nhưng mà chắc đầu mình không tư duy được quá,cùng học với nhau bạn mình dù lười hơn sao kq của nó vẫn tốt hơn mình. Đã học dốt vậy rồi lại còn ko có bạn bè đẻ mà nhờ giảng bài hộ nữa chứ. Cả tổ chơi với nhau duy chỉ có mình và 1 bạn nữa là tự kỉ với nhau"

#Thy: Chị nghĩ, tất cả đều cố gắng. Khi em cố gắng thì không gì là không thể em ạ.
Các bạn thành viên đâu rồi, chúng ta cùng chia sẻ và cho bạn 1 lời khuyên nào các em :D
---------------------------------
Bạn hãy click VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: Sẽ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Thiên trường địa cửu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
549
725
181
23
Nghệ An
"Có người nói rằng học lực của 1 người phụ thuộc vào độ chăm chỉ nhưng cũng có người nói là do trí thông minh của họ. Mình không phủ nhận là độ chăm chỉ rất quan trọng điển hình như mình từ 1 đứa học khá là bình thường thi vào được ngôi trường c3 mà mình đang học cũng là cả một sự cố gắng. Nhưng vào cấp 3 rồi mình mới nhận ra rằng nếu bạn chỉ mỗi chăm chỉ mà không có đầu óc tư duy thì cũng sẽ rất khó để thành công. Hôm nào đi học toán về cũng lôi 1 đống bài tập toán ra làm nhưng cuối cùng thì cũng ko làm đc thế là lại giở đáp án ra xem. Thậm chí nhiều bài làm rồi mà cũng ko nhớ. Cô giáo thì lúc nào cũng nói là em phải học cách tư duy nhưng mà chắc đầu mình không tư duy được quá,cùng học với nhau bạn mình dù lười hơn sao kq của nó vẫn tốt hơn mình. Đã học dốt vậy rồi lại còn ko có bạn bè đẻ mà nhờ giảng bài hộ nữa chứ. Cả tổ chơi với nhau duy chỉ có mình và 1 bạn nữa là tự kỉ với nhau"

#Thy: Chị nghĩ, tất cả đều cố gắng. Khi em cố gắng thì không gì là không thể em ạ.
Các bạn thành viên đâu rồi, chúng ta cùng chia sẻ và cho bạn 1 lời khuyên nào các em :D
Đồng ý với bạn , có 1 sự thật phũ phàng là dù cố gắng đến mấy nhưng không có tư chất thì vẫn không được . Trường hợp này đx xảy đến vs bạn mình, bạn ấy học các môn tự nhiên không tốt, bố mẹ lại còn hướng con phải đỗ ĐH ngoại thương nữa, bạn ấy cày ngày cày đêm, học cật lực, khi nào mình cũng thấy bạn ấy học hết , nhưng cố gắng vẫn không bù đắp được, điểm toán, hóa lý vủa bạn ấy vẫn mức TB
Nhưng biết làm sao được, cần cù sẽ bù được đôi chút :))). Cố gắng lên nào, trí thông minh của mình không được như các bạn khác thì hãy cố gắng để cải thiện hơn.

Trường Xuân

Học sinh tiến bộ
Thành viên
15 Tháng bảy 2017
533
805
154
Thanh Hóa
Yên Định 2
Đồng ý với bạn , có 1 sự thật phũ phàng là dù cố gắng đến mấy nhưng không có tư chất thì vẫn không được . Trường hợp này đx xảy đến vs bạn mình, bạn ấy học các môn tự nhiên không tốt, bố mẹ lại còn hướng con phải đỗ ĐH ngoại thương nữa, bạn ấy cày ngày cày đêm, học cật lực, khi nào mình cũng thấy bạn ấy học hết , nhưng cố gắng vẫn không bù đắp được, điểm toán, hóa lý vủa bạn ấy vẫn mức TB
Nhưng biết làm sao được, cần cù sẽ bù được đôi chút :))). Cố gắng lên nào, trí thông minh của mình không được như các bạn khác thì hãy cố gắng để cải thiện hơn.
Ukm,mình thấy cách học và tư duy của cách môn tự nhiên và xã hội khác là khác nhau nên ko hợp thì cx khó học.
Cx có thể là bạn ý học chưa đúng cách chăng.
P/s: ý kiến của tui thui,k biết đúng hay sai^^
Tui cx k bít học kiểu gì là đúng cách :D

Thiên trường địa cửu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
549
725
181
23
Nghệ An
Ukm,mình thấy cách học và tư duy của cách môn tự nhiên và xã hội khác là khác nhau nên ko hợp thì cx khó học.
Cx có thể là bạn ý học chưa đúng cách chăng.
P/s: ý kiến của tui thui,k biết đúng hay sai^^
Tui cx k bít học kiểu gì là đúng cách :D
Thì bạn ấy... ít bạn nên mới vậy mà
Haha, tui thì chỉ cần cho 1 dạng giống, không cần hiểu, tui vẫn bắt chước làm đc, ^ ^

• Like
Reactions: Trường Xuân

damdamty

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng năm 2017
1,909
1,637
291
Nghệ An
Trường Tâm
Tụi bạn luôn có cách suy nghĩ rằng: "Phải cùng đẳng cấp!!!!"; vậy đó, rất chi là phũ phàng..... bản thân phải tự cố gắng mới lên được, nếu chỉ chăm thôi còn chưa đủ, mà khi cái gì kh biết thì phải làm cho hiểu bằng được, vậy mói có thể lm bt và tiến bộ nhanh

• Like
Reactions: Trường Xuân

quandt103

Học sinh mới
Thành viên
9 Tháng tám 2017
2
0
1
30
Hà Nội
Ra đời rồi mới thấy làm việc không có liên quan j đến kiến thức đã học... Nhưng ở trên ghế nhà trường ta học được cái cách tư duy và bước đầu rèn luyện cho ta cái thói quen làm việc. Vì thế đừng bao giờ ngừng rèn luyện

ohyeah97

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
6 Tháng mười 2014
2,199
2,927
578
Hà Nội
Trường học con cá :V

Bạn hãy click VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: Sẽ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box
tùy từng người
nếu thông minh mà cố gắng thì tốt
còn nếu ko thông mik thì cần phải cổ nữa

Top Bottom