HMF Confess HMF Confession số 425: Tân sinh viên tại Hà Nội

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Gửi đến Các anh chị đang hoặc đã từng là Sinh viên ở TP Hà Nội:

Xin chào các anh chị,
Em là 2k4, sắp tới sẽ nhập học đại học ở TP Hà Nội. Em nghe nói chi phí sinh hoạt ở HN đắt đỏ hơn các thành phố khác, nên em khá lo và không biết là tối thiểu bao nhiêu (kể cả tiền trọ) thì có thể chi phí đủ trong một tháng. Nếu em đi làm thêm thì em nên làm bao nhiêu giờ để việc học không bị ảnh hưởng? Ngoài ra, vì em ở quê và hướng nội nên ít đi chơi nên hy vọng các anh chị đi trước có thể chỉ em cách để socialize sao cho tốt.
Em cảm ơn trước ạ!

-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box
HOCMAI Forum Confessions

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Ở Hà Nội sinh viên ở thường phòng tầm 1,3tr-2tr/tháng là có thể ở tạm được. Trọ rẻ thì nhà vệ sinh sẽ chung nhiều phòng( khá bất tiện), để mà ở được thì phòng tầm 1,7tr nếu như nhà mình k có điều kiện. E có thể ở ghép cho rẻ, tìm 2-3 người nữa ở chung. Hoặc e có thể ở kí túc xá cho tiết kiệm( ktx thường 4-6 người/phòng), hoặc thuê chung cư 3-5tr/phòng rồi ở ghép 4 người( chung cư thì sạch đẹp, đầy đủ tiện nghi, nhà vệ sinh sạch sẽ).
Và phải cẩn thận k bị lừa cọc trọ rồi phát sinh nhiều thứ k lấy lại được. Có cọc thì cọc tiền trọ 1 tháng thôi( cũng tuỳ chỗ bắt cọc bn tháng). Có hợp đồng thuê rõ ràng, phụ huynh đi thuê nói chuyện cẩn thận. Đăng hội nhóm hoặc confesion của trưởng hỏi xem chỗ nào thuê rẻ, chủ trọ tốt, giờ giấc thoải mái để đi làm thêm ấy thì chỗ trọ nào đểu các ac ấy chỉ cho mà tránh e ạ. Có khi xin ở ghép với các anh chị ấy cũng được. Lựa chủ trọ tốt 1 tí, ở k hợp còn chuyển trọ được.
Thời điểm hiện tại giá rau tầm 10-15k/bó tuỳ loại rau( khá đắt), thịt cá chắc cũng k chênh với ở quê bao nhiêu đâu vì mình ăn cũng ít mà. Nếu có thời gian thì e tự nấu ăn sẽ tiết kiệm được nhiều hơn và vệ sinh hơn. Tuy nhiên vì e muốn đi làm thêm nên hơi khó để nấu( trừ khi ở chung với bạn thì chia nhau nấu cơm). Tính cả ăn uống sinh hoạt và trọ tầm 3tr/tháng là tạm ổn( chưa tính các khoản phát sinh ở lớp, trường nhé).
Còn bạn nào có điều kiện hơn thì khác. Nói để mà đủ thì khó vì biết bao nhiêu là đủ đâu, do mình tự cân đối chi tiêu e ạ. Cần đi xe bus thì mua vé tháng cho rẻ. Gần thì chịu khó đi bộ cũng được.
Về vấn đề làm thêm thì thường họ thuê theo ca( sáng/chiều/tối), mỗi ca mấy tiếng, mỗi tiếng 15-20k chẳng hạn. E xem lịch học của e xem có trùng lịch làm thêm k, trùng thì xin chỗ làm đổi lịch làm xem họ đồng ý k. Để cân đối lịch học thì tuỳ trường sẽ bố trí lịch học sẵn cho e hoặc e tự đăng kí tín chỉ( lịch học theo ý muốn của mình) miễn là đủ số môn cần học trong 1 kì. Năm đầu nên cố gắng học hết các môn có thể học đừng dồn tới năm cuối sẽ hơi vất vả. Và nên làm thêm 1 ca thôi đừng quá ham việc mà ảnh hưởng tới sức khoẻ, việc học hành.
E lên ở 1 thời gian cho quen rồi hãy nghĩ tới việc làm thêm. À e cũng có thể làm gia sư thì 1 ca tầm 2 tiếng thôi.
Để hoà đồng, giao tiếp tốt, tự tin hơn thì e có thể tham gia các câu lạc bộ tình nguyện hoặc các clb đàn, sáo,múa, hát... có điều e chủ định đi làm thêm nên quỹ thời gian của e hơi ít.
Người hướng nội vẫn có thể chơi được với nhiều người e ạ, tìm được điểm chung là sẽ chơi được với nhau thôi. Mới đầu đến lớp mà ngồi gần ai thấy hợp thì xin fb nhau về có gì tiện trao đổi, thấy các bạn ngồi xung quanh nói chuyện mà mình có thể tám được thì thi thoảng nói 1 câu, k nói thì nghe rồi cười theo hưởng ứng cũng là kết nối mà. Nên chủ động kết bạn với các bạn ban cán sự lớp, nhóm trưởng, tổ trưởng của tất cả các môn( mỗi môn 1 lớp chưa chắc đã giống nhau và số lượng cố định đâu nhé). Có thể mỗi môn sẽ có nhóm fb, zalo khác nhau nên e phải chủ động xin vào các nhóm đó để cập nhật thông tin kịp thời.
Môn nào có bài tập e làm luôn ngày hôm đó cho đỡ quên và sang tuần đỡ vất vả vì còn đi làm thêm. Đại học chẳng mấy khi giảng viên kiểm tra học thuộc bài cũ đâu, ai học thế nào thì học, nhiều khi gv còn k biết lớp có bao nhiêu người, mặt mũi ra làm sao vì họ phải dạy rất nhiều lớp. Cũng chẳng ai nhắc các e phải học đi k trượt, vì có trượt gv cũng chả ảnh hưởng gì cả. Chỉ tốn tiền các e học lại thôi. @@
Vào fb trường có nhiều anh chị khoá trên lắm chủ động kết bạn cũng được, có gì e có thể đăng lên hỏi. Có cả phòng công tác sinh viên nếu e cần hỗ trợ thì lên phòng đó hỏi các thầy cô sẽ hướng dẫn e. Nói chung sinh viên là phải chủ động, nếu k chủ động e sẽ thiệt.
À còn có cả gói hỗ trợ vay vốn sinh viên nếu gđ mình hơi khó 1 tí đó. Vay trước rồi gđ hoặc e trả lại sau, đầu năm có tiền đóng học luôn, bố mẹ k phải lo lắng tiền gấp nữa. Lãi thấp mà đến năm thứ 6 mới trả gốc năm đầu( tiền sau 4-5 năm cũng mất giá nên cũng k lo lắm), năm thứ 7mới trả gốc năm 2.... tương tự thế năm thứ 9(tức sau khi e ra trường 4 năm) mới trả gốc năm 4 mình vay. Mỗi năm hình như được vay hơn 10tr thì phải. Và từ năm thứ 6 mỗi năm trả định kì 2 lần/ năm( vay 10tr/ năm thì cũng trả 10tr/năm).

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23

Xin chào các anh chị,
Em là 2k4, sắp tới sẽ nhập học đại học ở TP Hà Nội. Em nghe nói chi phí sinh hoạt ở HN đắt đỏ hơn các thành phố khác, nên em khá lo và không biết là tối thiểu bao nhiêu (kể cả tiền trọ) thì có thể chi phí đủ trong một tháng. Nếu em đi làm thêm thì em nên làm bao nhiêu giờ để việc học không bị ảnh hưởng? Ngoài ra, vì em ở quê và hướng nội nên ít đi chơi nên hy vọng các anh chị đi trước có thể chỉ em cách để socialize sao cho tốt.
Em cảm ơn trước ạ!

VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

HOCMAI Forum Confessions
HMF ConfessionChị thì ở HCM nên em tham khảo thêm thôi nhé vì chắc chắn sẽ có chênh lệch về mức giá.
Về chi phí sinh hoạt, tiền trọ thì cố định rồi, chị thấy trọ rẻ đến đắt đều có tại vì phụ thuộc vào cơ sở vật chất thôi cho nên muốn rẻ mà chất lượng thì nên ở ghép hoặc ở chung với bạn tầm 2,3 đứa cũng ổn, chia ra đứa cũng thấp mà phòng ốc cũng ổn hơn. Để tiết kiệm thì em nên đầu tư dụng cụ nấu ăn tự nấu, ăn được nhiều bữa mà cũng sạch sẽ. Nếu có tủ lạnh thì đi chợ mua để dành đó nấu ăn, không thì chịu khó đi chợ nấu từng ngày. Nếu gần trọ không có chợ thì chị recommend đi siêu thị như BHX hoặc lớn hơn như BigC mua rau củ quả và thịt cũng khá ổn mà lại tươi, hải sản thì không đa dạng lắm. Chị có mua thử thì so sánh giá sẽ rẻ hơn so với các sạp bán lẻ bên ngoài. Cố gắng tự nấu ăn chung với nhau chia ra chắc chắn sẽ rẻ mà lại ngon nữa. Đi lại em có thể đi bus cho rẻ, sv thì được giảm giá nữa, không thì đi chung với bạn, 2 đứa chia tiền xăng sẽ đỡ hơn nhiều. Tóm lại thì mỗi tháng ít nhất 2tr5-3tr là đủ chi tiêu cơ bản, còn đi chơi hay mua sắm trong tầm giá thì khoảng 3tr5-4tr.

• Like
Reactions: VânHà.D

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng

Xin chào các anh chị,
Em cảm ơn trước ạ!

HOCMAI Forum Confessions
HMF Confession
Ở HN chi phí cũng không đắt đỏ lắm, nếu em biết chi tiêu hợp lí nè.
Về nhà ở, thì cũng tùy khu vực thôi em, càng ở gần các trường đại học, các khu trung tâm thì tiền nhà sẽ đắt hơn xíu. Nếu muốn ổn, thì chị nghĩ em nên tìm bạn ở cùng, tầm 2 - 3 bạn. Tầm 2tr8 - 3tr6 là em đã thuê được một căn CCMN, an ninh đảm bảo, tính ra mỗi bạn tầm 1tr - 1tr3. Về chi phí dịch vụ, cũng tùy từng khu vực. Đặc biệt về tiền điện, nước, bạn nên tham khảo kĩ trước khi chọn mua nhà nhé. Vì ở HN nay nhiều khu trọ lấy tiền điện giao động từ 3.5k - 5k, khá cao í, tiền nước có thể tính đầu người hoặc theo khối. Chung quy lại là tiết kiệm sẽ ổn nhaa. Về ăn uống, bạn có thể nhờ ba mẹ gửi đồ quê ra, kiểu nhà trồng được gì, nuôi được gì thì gửi ra một chút, sẽ đỡ hơn về tiền ăn uống một xíu. Đi lại thì cũng cân nhắc, vì xăng đang tăng ấy, nên nếu bạn ở trọ xa thì có thể tham khảo xe bus hoặc xe điện.
Như mình thì một tháng khoảng 3tr2, bạn có thể tham khảo:
+ Nhà 2tr8, chia hai người, mỗi người 1tr4.
+ Phí dịch vụ tầm 400 (Điện 3.5k/ 1 số, nước 70k/ 1 người, thang máy/ vệ sinh chung/ máy giặt là 50k, wifi 50k)
+ Đi lại (Mình ở cách trường khoảng 6km, nên có xe riêng, nhưng do xe điện nên tính chung tiền điện nha. Chỉ phát sinh thêm khi đưa xe đi bảo dưỡng, hoặc 1 số ngày mưa không tự đi xe được thì phải book xe đi thôi. Cũng không đáng kể.)
+ Tiền ăn tầm 1tr (Đây tính riêng tiền ăn trưa cả tháng ấy. Vì hầu hết thời gian của mình đều ở ngoài (Do mình học cả ngày ấy, cả ở trường lẫn ở trung tâm, trưa học ở trường xong cũng 12h rồi, mà 12h45 lại vào ca mới, nhà xa trường nên trưa thường đi ăn ngoài, không kịp về nhà ăn cơm). Bữa sáng thì mình thường không ăn. Còn bữa tối và các ngày nghỉ thì mình tự nấu, và đồ ăn cũng do mẹ mình gửi từ quê ra nên không phải thường xuyên đi mua đồ ăn.
+ Còn 400k thì là chi phí sinh hoạt dự phòng, thường mình sẽ dùng mua đồ dùng cá nhân, mua sách.
Trên đây chưa tính tiền học, tiền phí sinh hoạt trường lớp và giáo trình nhaa. Cái này tùy ngành, tùy trường mà sẽ giao động khác nhau nè.

Về việc làm thêm, thì mấy tháng đầu bạn nên tập trung học tập, thích ứng với môi trường đã nhaa. Sau đó thì tìm việc làm thêm sau.

• Love
Reactions: VânHà.D

Pham Thi Hong Minh

Học sinh tiến bộ
Thành viên
4 Tháng mười một 2017
794
1,199
204
20
Thanh Hóa
Đại Học KHTN-ĐHQGHN
mình đang ở ktx thì như mình ở 1 tháng sẽ hết 248k tiền phòng,
tiền sinh hoạt điện nước sẽ tùy theo phòng bạn dùng có nhiều không nhưng trung bình thì sẽ tầm 150k/ tháng,
mình cách trường 2km nên sẽ đi bus sinh viên 1 tháng 100k thôi
tiền ăn thì 1 ngày tầm 50k tính ra thì là 1500k/ tháng, vì ktx không được nấu ăn
tổng khoảng 2tr1 chưa kể các chi phí phát sinh nữa
còn sắp tới mình chuyển ra trọ thì tiền phòng chắc chắn đắt hơn rồi, điện nước cũng thế

• Like
Reactions: Thu Phương 195

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
mình đang ở ktx thì như mình ở 1 tháng sẽ hết 248k tiền phòng,
tiền sinh hoạt điện nước sẽ tùy theo phòng bạn dùng có nhiều không nhưng trung bình thì sẽ tầm 150k/ tháng,
mình cách trường 2km nên sẽ đi bus sinh viên 1 tháng 100k thôi
tiền ăn thì 1 ngày tầm 50k tính ra thì là 1500k/ tháng, vì ktx không được nấu ăn
tổng khoảng 2tr1 chưa kể các chi phí phát sinh nữa
còn sắp tới mình chuyển ra trọ thì tiền phòng chắc chắn đắt hơn rồi, điện nước cũng thế
Pham Thi Hong MinhỞ ktx thì tiết kiệm được tiền trọ nhưng thường sẽ k được nấu ăn. Kể ra ở ktx bớt tiền trọ bù vào tiền ăn thì cũng ok. Xưa c cũng ở ktx, được cái vẫn tự nấu ăn được( ktx có cấm nhưng mà chỉ cấm cho có chứ vẫn tạo điều kiện cho sv, khi nào có đợt kiểm tra thì họ đi báo cả ktx cất đồ đi, phòng nào đen k cất kịp thì mất đồ phải chịu @@ ).
Khoảng 4-5 năm trước c ở ktx thường( phòng k điều hoà) là 80k/tháng. Phòng vip hơn thì có đủ đồ hơn và cũng đắt hơn chút nhưng lúc nào cũng kín phòng k chen được. 1 năm 800k chưa bằng 1 tháng các bạn ở trọ ngoài. Ăn uống tự nấu( đi chợ hoặc mang từ nhà lên) ăn ngày nào đi chợ ngày đấy ( sáng sớm hoặc chiều đi học về rồi đi chợ luôn). C ở 6 người/phòng, mỗi người 1 giường đơn, nhưng c chỉ ăn chung với 1 bạn nữa khác lớp. Cũng có bạn chọn đi ăn ngoài nhưng đa phần mọi người cố gắng tự nấu.
Chi tiêu ăn uống 1 tháng tầm 1tr( ngày ăn 2 bữa tự nấu, bữa sáng c chọn mì tôm, lương khô, gói phở gà, sữa, xôi, bánh mì). Ngày nào cũng đủ 3 bữa chứ k bỏ bữa nào. Nói là 4-5 năm trước nhưng thật ra chi phí cũng ngang giá bây giờ. Ăn chung nên cũng tiện hơn, dễ nấu, tiết kiệm chi phí, thay phiên nhau nấu rồi rửa bát sao cho phù hợp với lịch học của 2 đứa. Trừ lúc bạn về quê hoặc ốm ngại đi chợ nấu cơm thì ra căng-tin mua cơm. Khổ cái c k ăn được cơm căng-tin nên tàn tự nấu( kiểu k hợp hay sao ấy, ăn 1-2 bữa thì được mà ăn thường xuyên k nuốt đc).
Điện nước cả phòng ( 8 cái quạt cả chung cả riêng), hầu như tự nấu ăn, mỗi người 1 nồi, tự giặt riêng cũng chỉ 3-500k/tháng. Giá điện cũng tầm 2,5-3k/số, giá nước tầm 6-8k/khối. Wifi tự góp tiền lắp chung cả phòng dùng.
Tốn tiền chủ yếu là ăn uống linh tinh bên ngoài, đi chơi, đi hát, mua sắm quần áo linh tinh chứ ăn uống tự nấu chả tốn bao nhiêu cả._gh_

Top Bottom