HMF Confess HMF Confession số 424: Chi tiêu hàng tháng của một sinh viên

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào anh chị
Em là 2k4er, sắp tới em sẽ vào ĐH tại TP.HCM. Em ở tỉnh lẻ, cụ thể là miền Tây, điều kiện kinh tế cũng không quá tốt cho nên gần đây em khá đắn đo.
Anh chị cho em hỏi chi phí sinh hoạt 1 tháng của 1 sinh viên ở HCM bao nhiêu là đủ ạ? Điều kiện gia đình không tốt nên em cũng hơi e dè lên thành phố học. Em dự định sẽ ở ktx cho chi phí ít hơn nhưng giờ giấc sinh hoạt không được tự do thì đi làm thêm có khó khăn không ạ?

-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
C thì k ở Tp HCM nhưng c ở ktx thì thường tầm 10h tối đóng cổng. Nếu e làm thêm ban ngày thì vẫn được mà. Có điều lịch học thường sẽ k cố định sáng tất hoặc chiều tất ( do đăng kí tín chỉ k được như ý muốn). E có thể trao đổi với chỗ làm thêm về giờ giấc sao cho k ảnh hưởng tới lịch học, lịch thi của e. Giờ ra vào ktx có trường sẽ nghiêm có trường thì mình có thể nói chuyện với bác bảo vệ du di cho thời gian ra vào cổng( báo với bác ấy là cháu đi làm thứ mấy, thời gian xem họ có thông cảm cho được k).
Nếu ở trọ thì e rủ thêm bạn ở trọ chung cho rẻ. Có thể ở 2,3,4 người tuỳ phòng, tuỳ điều kiện kinh tế và cố gắng chọn người phù hợp giờ giấc, tính cách nhau. Về chi phí sinh hoạt thì đúng là tuỳ điều kiện mỗi người e ạ, có ít tiêu ít, có nhiều tiêu nhiều và thực tế bao nhiêu cũng hết nếu k biết chi tiêu hợp lí, tiết kiệm. Mình có thể nấu cơm chung cho rẻ( nếu ở trọ, còn ktx gần như là k được nấu nướng).
C k biết giá cả ở tp HCM có đắt hơn Hà Nội k nhưng VD 1 ngày e có thể mua 20k tiền thịt( khoảng hơn 2 lạng thịt, chỗ chợ có sinh viên thậm chí họ còn bán lẻ 10k tiền thịt ấy), 5-10k tiền rau. Để thay đổi có thể chọn: đậu, trứng, cá , lạc, ...vẫn đủ dinh dưỡng. Ngày 30k ăn cả ngày 2 bữa. Tháng hết 1 triệu. Ăn sáng ( mì tôm, xôi, bánh mì , sữa ...) 10-15k , 1 tháng hết 3-400k. Thi thoảng mua đồ về rủ nhau tự nấu lẩu ăn vẫn ngon và vui luôn. Bột giặt, sữa tắm, mắm muối gia vị nữa thì tháng tầm 2 triệu( chưa tính thuê trọ) là ổn. Ngoài ra e còn phải dự trù ra 1 khoản nhỏ vài trăm để nộp quỹ lớp rồi mua sắm, chi tiêu 1 số cái phát sinh bất ngờ trong quá trình học( ngoài học phí) nữa.
Còn nói chi phí hết bao nhiêu thì vô vàn lắm, có bạn 1 tháng 2 triệu vẫn đủ, có bạn 5 triệu vẫn thiếu. Do tính cách và điều kiện kinh tế gđ mình nữa.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Tốt nhất là phải lên kế hoạch chi tiêu.
Ví dụ điển hình cho việc đầu tháng bung xoã cuối tháng hết tiền là em trai chị. 2k3. Đầu tháng mẹ đưa cho 8tr. Tưởng là sẽ để ảnh xài trong 2 tháng để mẹ đỡ phải đi gửi ngân hàng tốn mấy chục ngàn. Ai dè đâu đến ngày 25 chị hỏi thì trả lời còn có ít nữa. Ảnh bảo không mua gì, chỉ ăn uống mà hết nhiêu đó, nó gần bằng cả gia đình chị chi phí trong nhà luôn.
Ảnh sốc thật sự :3
Cho nên dù có ở đâu thì e cũng nên vạch ra 1 tháng những chi phí cố định: tiền phòng, điện, nước, tiền đt, wifi, tiền ăn tầm khoảng bao nhiêu, rồi thêm 1 ít lỡ như ốm đau hoặc lâu lâu bạn bè trà sữa :D
Nếu như e tiết kiệm thì càng đỡ cho ba mẹ thôi :D
À. E chị nó tính. 1 tô hủ tiếu 15k (ở Đà Nẵng) x 3 bữa = 45k
1 tháng 30 ngày hết 1.350k tiền ăn.
Cơ mà nó đâu có biết là: chả lẽ cả năm cả tháng ăn hủ tiếu thôi à. :p nên nếu đc thì tự đi mua đồ về nấu sẽ tiết kiệm và nhất là sạch sẽ hơn.

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên
Top Bottom