HMF Confess HMF Confession số 399 - Tạo động lực học tập cho chính mình

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"Em cảm thấy từ hồi em lên lớp 10 đến giờ việc học hành của em như đi lùi vậy.

Em thấy mình bị mất đi động lực để học và không biết làm thế nào để có thể cố gắng học như trước. Em tự cảm thấy em là 1 đứa có tính rất háo thắng và trước đây em luôn đặt mục tiêu vào 1 bạn mà em không thích và luôn có cảm giác muốn hơn bạn ấy và bạn ấy cũng thế. Bọn em rất hay thi đua với nhau và phần lớn là em luôn trên bạn ấy. Em cảm thấy chính những việc đó làm em trở nên rất háo thắng và luôn muốn trên bạn đó. Bây giờ sang cấp 3, mỗi đứa một trường và em thấy không còn mục tiêu để mình phấn đấu và mất động lực học nên em không biết phải làm gì nữa. Em có thử tìm mục tiêu mới nhưng tại vì học online từ đầu năm đến giờ nên em vẫn chưa tìm được mục tiêu mới mà mình muốn phấn đâu nên em càng ngày học càng đi lùi.

Em cảm thấy rất khó chịu và không biết làm thế nào, rất mong anh chị và mọi người cho em lời khuyên và cách giải quyết. "

---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai

Em thấy mình bị mất đi động lực để học và không biết làm thế nào để có thể cố gắng học như trước. Em tự cảm thấy em là 1 đứa có tính rất háo thắng và trước đây em luôn đặt mục tiêu vào 1 bạn mà em không thích và luôn có cảm giác muốn hơn bạn ấy và bạn ấy cũng thế. Bọn em rất hay thi đua với nhau và phần lớn là em luôn trên bạn ấy. Em cảm thấy chính những việc đó làm em trở nên rất háo thắng và luôn muốn trên bạn đó. Bây giờ sang cấp 3, mỗi đứa một trường và em thấy không còn mục tiêu để mình phấn đấu và mất động lực học nên em không biết phải làm gì nữa. Em có thử tìm mục tiêu mới nhưng tại vì học online từ đầu năm đến giờ nên em vẫn chưa tìm được mục tiêu mới mà mình muốn phấn đâu nên em càng ngày học càng đi lùi.
View attachment 204652

Em cảm thấy rất khó chịu và không biết làm thế nào, rất mong anh chị và mọi người cho em lời khuyên và cách giải quyết. "

VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

HMF ConfessionChúng ta cùng chung hoàn cảnh rồi, từ khi lên lớp 10 cũng hào nháng, cứ tưởng mình tốt rồi, chểnh mảng học hành khiến kết quả giảm sút. Mình cũng buồn nhưng giờ phải chiến thắng chính bản thân mình trước đã

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Sức mạnh từ sự thù ghét, quả lợi hại! :eek:

Sao bạn không thử gây sự rồi thù ghét 1 vài đứa giỏi nhất lớp, nhất trường,.... như thế nguồn động lực sẽ là bất tận. Yêu quý 1 người thì khó, chứ ghét thì dễ lắm.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23

View attachment 204652

HMF ConfessionChị nghĩ nếu việc đem 1 bạn mình không thích làm thước đo cho sự nỗ lực sẽ không xấu nếu em biết giữ chừng mực, không phải đi theo hướng tìm đủ mọi cách (có thể không tốt) chỉ để vượt qua bạn đó. Môi trường học tập sự cạnh tranh là không tránh khỏi nhưng phải cạnh tranh 1 cách lành mạnh. Hiện tại là cơ hội để em tìm một động lực mới tốt hơn có thể là đạt top của trường, hoặc xa hơn là chuẩn bị cho kỳ thi THPTQG chẳng hạn.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
em hãy THỬ đặt mục tiêu: nếu hoàn thành sẽ tự thưởng cho bản thân một điều đặc biệt gì đó, còn nếu không làm đc sẽ phạt chính mình không được làm điều mình thích 1 tuần.
chúc em luôn ĐỦ! :D

Top Bottom