HMF Confess HMF Confession Số 385: Hiểu lầm không đáng có

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình nghĩ là câu chuyện này của mình nó khá nhảm nhí nhưng vì không thể tìm ra cách giải quyết vấn đề như nào nên mình quyết định kể với mọi người.

Chuyện là mình với 1 bạn cùng tuổi nhưng khác trường có yêu nhau và mọi chuyện vẫn tốt đẹp cho đến khi người nhà mình biết được và cụ thể là chị mình. Lúc đầu thì mọi chuyện cũng không có gì đáng nói khi chị ấy chỉ hỏi mình là bạn ấy là ai và người như thế nào và mình cũng trả lời bình thường thôi. Bạn ấy trước đây khi ôn thi cấp 3 có học thêm cùng mình và bọn mình quen nhau và giờ yêu nhau còn người nhà bạn ấy như thế nào thì mình chỉ trả lời đúng sự thật là bạn ấy cháu hiệu trưởng thôi. Sau đó tầm 1 tuần thì là sinh nhật anh rể mình và chị có ngồi tính tuổi anh ấy với mình. Như 1 thói quen của hầu hết giới trẻ thời nay thường gọi idol của mình theo cách vui tính là "chồng" thì mình có nói là: " Chồng em sinh năm 97 thì năm nay 24 tuổi còn chồng chị 98 là 23". Câu nói đó với mọi người thì rất bình thường nhưng với chị mình thì lại ngược lại. Chị ấy kiểu suy nghĩ ràng người yêu mình sinh năm 97 và bắt đầu kể này nọ với mẹ và mẹ mình cũng nghĩ là thật rồi mình có giải thích cỡ nào cũng không có tác dụng và mọi người cứ muốn mình phải cho xem mặt và nói chuyện với người yêu mình.

Thật sự là mình không biết nên làm gì vì bọn mình không công khai vì sợ ảnh hưởng đến mọi người khác nhưng như thế này mình thực sự không thể biết nên làm gì nữa. Mình nghĩ như bản thân chị ấy có thể gọi idol của chị ấy lm chồng rất bình thường nhưng khi đến mình lỡ nói ra như vậy lại là 1 suy nghĩ khác cho dù giải thích như nào chị ấy cùng không nghe. Bây giờ mình không biết nên làm gì nữa luôn.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Mình nghĩ câu chuyện của bạn không phải là một trường hợp quá phổ biến, mình nghĩ chị bạn chắc là đã nghĩ sai ý của bạn và sinh ra những hiểu lầm khác. Mình nghĩ chuyện yêu đương này rất nhạy cảm và chị bạn cũng muốn tốt cho bạn thôi nên mới tưởng những gì bạn nói là thật và muốn can thiệp vào để giúp bạn có hướng đi đúng đắn hơn. Bạn nên thử giải thích lại với mẹ và chị thêm lần nữa nhé ^^

VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Chị có nhìn nhầm năm sinh của bọn e k vậy? Thực sự chị phải đọc đi đọc lại mấy lần chỗ năm sinh đó. @@
Bọn e đều sinh năm 97 thì cũng đã lớn hết cả rồi. 97 năm nay cũng ra trường đi làm rồi nhỉ? Có 2 điều c đắn đo về chị gái e. Một là khi chị ấy biết bạn trai e hơn tuổi chồng chị ấy và có thể chị ấy k thích điều đó. Thứ 2 là do mọi người biết e có người yêu thì lo lắng cho e rằng k biết người e chọn là người như thế nào, có tốt k, có đáng tin k? Có thể sẽ muốn biết cả ngoại hình lẫn tính cách, công việc cụ thể, quê quán nếp sống xem gđ bạn trai kia ra sao.( kiểu người lớn hay vậy)
97 giờ lớn cả rồi, nhiều bạn cũng lập gđ rồi mà sao 2 e có vấn đề gì mà yêu nhau mấy năm vẫn k công khai vậy? K muốn làm ầm ĩ fb chẳng hạn thì thôi nhưng ngoài đời c nghĩ nếu các e muốn tìm hiểu để đi đến hôn nhân thì cũng nên lựa thời điểm thích hợp để nói cho người nhà mình biết. Ít nhất nên để bố mẹ hoặc ace trong nhà biết cũng k vấn đề gì lớn mà e. Các e tìm hiểu, yêu nhau có thể tiến đến hôn nhân hay k còn là 1 câu chuyện dài sau đó nữa. Bố mẹ biết, k nhất thiết là phải cưới ngay hay gì cả. Chỉ là để bố mẹ e yên tâm về người e chọn thôi. Khi phụ huynh biết thì các e cũng ý thức hơn, nghiêm túc hơn về tình cảm của mình.
C nghĩ e cứ trao đổi với bạn trai e là tình hình gđ e biết chuyện yêu đương của chúng mình rồi thì a thấy sao, gđ e muốn gặp a để biết mặt trước là làm quen còn sau có đến được với nhau k lại tính tiếp. 2 đứa mình yêu thương nhau nghiêm túc thì ngại gì việc công khai nhỉ? Xem bạn trai e xử lí sao. Còn nếu vấn đề ở phía e k muốn công khai sớm thì c cũng k biết phải khuyên e điều gì nữa.
Trừ khi chưa xác định nghiêm túc đến với người này. Các e k còn nhỏ như cấp 2, cấp 3 hay đại học( nhiều gđ vẫn cấm yêu ở đh) mà sợ bố mẹ cấm. Các e đều trưởng thành hết rồi. 97 thậm chí có bạn mấy mặt con đến nơi. Còn nếu chưa nghĩ xa tới mức muốn kết hôn với người này thì e cứ bảo với mẹ là bọn con đang tìm hiểu nhau thôi chứ chưa tính xa hơn, bao giờ bọn con chắc chắn về mối quan hệ này hoặc 1 dịp nào đó thích hợp con sẽ dẫn bạn ấy về nhà ra mắt bố mẹ sau ạ. E cũng có thể kể về bạn trai e cho bố mẹ nghe để bố mẹ hiểu về con người cậu ấy hơn và cũng yên tâm về 2 đứa hơn.

Ơ mà hình như c hiểu lầm câu chuyện của e rồi nhỉ. Hình như việc của e là gọi 1 idol nào đó là chồng và e đang yêu 1 bạn khác đang học c3 làm mẹ e hiểu lầm phải k nhỉ? Nếu là TH này thì e có thể cho mẹ e xem ảnh idol của e luôn, giới thiệu đó là thần tượng của e, lên mạng gõ tiểu sử của idol đó ra cho chị với mẹ e xem. Còn e đã khai với chị e là e có người yêu rồi thì khó mà tránh được mọi người hiểu lầm bạn kia sinh năm 97. Chắc chỉ còn cách khai thật ra thôi e ạ. Nếu mọi người trong gđ e và bạn kia thoáng. Còn k thì cứ kệ mọi người thôi. Cố gắng học tốt và nhắn tin ít lại, đừng quá tình cảm để mọi người đọc được. E k có biểu hiện mờ ám yêu đương thì chắc 1 thời gian mọi người cũng k để tâm nữa. Nếu mọi người sống tình cảm mà e kể sự thật và bọn e trong sáng thì có khi mọi người cũng k cấm yêu đâu. Miễn sao các e hoàn thành tốt việc học đầu tiên là được. Còn gđ mà khó thì kiểu gì cũng vẫn tra ra được thôi dù cho e che giấu cỡ nào đi nữa.

Last edited:
  • Like
Reactions: Tống Huy

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
Mình nghĩ là câu chuyện này của mình nó khá nhảm nhí nhưng vì không thể tìm ra cách giải quyết vấn đề như nào nên mình quyết định kể với mọi người.

Chuyện là mình với 1 bạn cùng tuổi nhưng khác trường có yêu nhau và mọi chuyện vẫn tốt đẹp cho đến khi người nhà mình biết được và cụ thể là chị mình. Lúc đầu thì mọi chuyện cũng không có gì đáng nói khi chị ấy chỉ hỏi mình là bạn ấy là ai và người như thế nào và mình cũng trả lời bình thường thôi. Bạn ấy trước đây khi ôn thi cấp 3 có học thêm cùng mình và bọn mình quen nhau và giờ yêu nhau còn người nhà bạn ấy như thế nào thì mình chỉ trả lời đúng sự thật là bạn ấy cháu hiệu trưởng thôi. Sau đó tầm 1 tuần thì là sinh nhật anh rể mình và chị có ngồi tính tuổi anh ấy với mình. Như 1 thói quen của hầu hết giới trẻ thời nay thường gọi idol của mình theo cách vui tính là "chồng" thì mình có nói là: " Chồng em sinh năm 97 thì năm nay 24 tuổi còn chồng chị 98 là 23". Câu nói đó với mọi người thì rất bình thường nhưng với chị mình thì lại ngược lại. Chị ấy kiểu suy nghĩ ràng người yêu mình sinh năm 97 và bắt đầu kể này nọ với mẹ và mẹ mình cũng nghĩ là thật rồi mình có giải thích cỡ nào cũng không có tác dụng và mọi người cứ muốn mình phải cho xem mặt và nói chuyện với người yêu mình.

Thật sự là mình không biết nên làm gì vì bọn mình không công khai vì sợ ảnh hưởng đến mọi người khác nhưng như thế này mình thực sự không thể biết nên làm gì nữa. Mình nghĩ như bản thân chị ấy có thể gọi idol của chị ấy lm chồng rất bình thường nhưng khi đến mình lỡ nói ra như vậy lại là 1 suy nghĩ khác cho dù giải thích như nào chị ấy cùng không nghe. Bây giờ mình không biết nên làm gì nữa luôn.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Mình nghĩ câu chuyện của bạn không phải là một trường hợp quá phổ biến, mình nghĩ chị bạn chắc là đã nghĩ sai ý của bạn và sinh ra những hiểu lầm khác. Mình nghĩ chuyện yêu đương này rất nhạy cảm và chị bạn cũng muốn tốt cho bạn thôi nên mới tưởng những gì bạn nói là thật và muốn can thiệp vào để giúp bạn có hướng đi đúng đắn hơn. Bạn nên thử giải thích lại với mẹ và chị thêm lần nữa nhé ^^

VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Thực sự theo mình chuyện này khá rắc rối. Vì sự hiểu nhầm của mẹ bạn nó trùng hợp với các vấn đề.
Mình thực sự vẫn chưa hiểu rõ vấn đề mà bạn đang gặp phải. Nhưng mình khuyên bạn nếu đã hiểu lầm như thế mà bạn càng cố giải thích thì vấn đề càng khó xử hơn.
Nên chuyện đã đến nước này thì 2 người nên công khai và nói chuyện rõ ràng vơi nhau. Và khi nói chuyện với gia đình có thêm người yêu bạn vấn đề khi nói ra sẽ bớt gánh nặng hơn đấy. Theo mình chị bạn là mấu chốt vấn đề bạn nên bảo chị xem xét lại tình hình bạn đang mắc kẹt và cần chị bạn giải thích với mẹ bạn đúng tính chất vấn đề (Khi chị nói thì bạn nên đi cùng nhé)

• Like
Reactions: Tống Huy
Top Bottom