HMF Confess HMF Confession Số 383: Sinh con gái

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Helu mọi người chẳng là confession lần này mình cần xin mọi người lời khuyên, nên mọi người giúp mình nhé!

Bố mình có hai đứa con gái. Nhà mình người Bắc và bên nội đặc biệt quan trọng chuyện cháu đích tôn nên việc bố mình là con cả nhưng sinh toàn con gái đã làm ông bà đối xử lạnh nhạt, hời hợt với bố mình và luôn gây khó dễ cho mẹ mình (mặc dù nhà mình sống trong Nam và ông bà ở ngoài Bắc). Nhưng không vì thế mà bố không thương hai chị em mình, bố rất cưng mình là đằng khác. Mọi việc vẫn ổn đến khi dạo gần đây, mỗi khi bố nhậu say, bố lại nhắc đến việc bố bị ông bà chê trách, bị người khác cười nhạo vì có hai đứa con gái, không sinh được con trai :((( (mình nghe mẹ kể lại khi bố tâm sự với mẹ). Bố chẳng bao giờ nói những điều này cho mình. Hôm nay gọi điện cho bố (bố mình đang phải cách li tại cơ quan vì dịch), giọng bố buồn buồn, mình lại hỏi bố sao thế thì bố bảo:
- "Không sinh được con trai nhiều lúc bố bị người ta chê, ông bà nói, nói tóm lại sinh con trai vẫn tốt hơn nhưng thôi bố có các con rồi, thôi bố đi ngủ".
Mình nghe xong cũng buồn lắm, nhưng không biết nói sao bây giờ ... Chẳng lẽ sinh con trai quan trọng như vậy sao? Mình cần làm gì đây :(((

HMF Confession 383 Sinh con gái.png
------------------------------------------------------------------------------------
Ba mình cũng sinh 2 người con gái, là mình và chị gái mình. Có câu mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Người xưa có cái quan điểm trọng nam hơn nên cũng không dễ thay đổi định kiến trong họ được. Bạn cứ cố gắng công thành danh toạ, nở mày nở mặt gia đình là sẽ không ai dám chê trách 1 lời nào nữa. Cố lên bạn nha!

VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Helu mọi người chẳng là confession lần này mình cần xin mọi người lời khuyên, nên mọi người giúp mình nhé!

Bố mình có hai đứa con gái. Nhà mình người Bắc và bên nội đặc biệt quan trọng chuyện cháu đích tôn nên việc bố mình là con cả nhưng sinh toàn con gái đã làm ông bà đối xử lạnh nhạt, hời hợt với bố mình và luôn gây khó dễ cho mẹ mình (mặc dù nhà mình sống trong Nam và ông bà ở ngoài Bắc). Nhưng không vì thế mà bố không thương hai chị em mình, bố rất cưng mình là đằng khác. Mọi việc vẫn ổn đến khi dạo gần đây, mỗi khi bố nhậu say, bố lại nhắc đến việc bố bị ông bà chê trách, bị người khác cười nhạo vì có hai đứa con gái, không sinh được con trai :((( (mình nghe mẹ kể lại khi bố tâm sự với mẹ). Bố chẳng bao giờ nói những điều này cho mình. Hôm nay gọi điện cho bố (bố mình đang phải cách li tại cơ quan vì dịch), giọng bố buồn buồn, mình lại hỏi bố sao thế thì bố bảo:
- "Không sinh được con trai nhiều lúc bố bị người ta chê, ông bà nói, nói tóm lại sinh con trai vẫn tốt hơn nhưng thôi bố có các con rồi, thôi bố đi ngủ".
Mình nghe xong cũng buồn lắm, nhưng không biết nói sao bây giờ ... Chẳng lẽ sinh con trai quan trọng như vậy sao? Mình cần làm gì đây :(((

------------------------------------------------------------------------------------
Ba mình cũng sinh 2 người con gái, là mình và chị gái mình. Có câu mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Người xưa có cái quan điểm trọng nam hơn nên cũng không dễ thay đổi định kiến trong họ được. Bạn cứ cố gắng công thành danh toạ, nở mày nở mặt gia đình là sẽ không ai dám chê trách 1 lời nào nữa. Cố lên bạn nha!

VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
Nhà mình cũng có 2 cô con gái. Người ta nói sinh con gái là nuôi con giùm người khác nhưng mà không vì điều đó mà tự ti bạn nhé. Thời đại này con gái hay trai đều bình đẳng như nhau. Mình hay gia đình không bao giờ buồn hay tự ti vì toàn con gái cả. Con gái hay trai sinh ra đều để được yêu thương mà đúng không? Chỉ cần bố bạn yêu thương bạn, gia đình bạn hạnh phúc là đủ rồi, hãy làm những điều mình thích nhé!
Còn về phía ông bà, con là trời phật cho, ông bà hay họ hàng có trách thì đâu thể thay đổi được. Nếu bạn là con người sống tình cảm thì hãy cố gắng dành thời gian trò chuyện, tiếp xúc với họ hàng nhiều hơn. Có thể một thời gian họ sẽ cảm thấy hóa ra có con gái cũng tốt đấy :D

• Like
Reactions: N_B_S_1/2/5

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Đa phần đến bây giờ hầu như gđ nào cũng muốn phải có con trai để nối dõi, để nọ để kia. Bởi mọi người nghĩ rằng con gái đi lấy chồng là hết, là mất con; con trai mới ở liền kề, phụng dưỡng được. Và 1 số người cũng vẫn cổ hủ, vô duyên khi luôn có thái độ chê trách, khinh thường người k có con trai nối dõi( thậm chí lúc ăn cỗ người bố k được ngồi mâm trên…). Có lẽ vì điều đó nên bố e áp lực, buồn và đôi khi cũng nói điều j đó khó nghe nhưng bố e cũng rất yêu các e(2 cô con gái rượu của bố e). Chị thấy được sinh ra làm con gái là 1 phần của tạo hoá, của số phận. Chúng ta k có lỗi khi chúng ta là con gái. Trai hay gái chúng ta đều có trách nhiệm yêu thương cha mẹ, ông bà, gđ người thân của mình. Còn nhỏ ngoan ngoãn, nghe lời người lớn, học tập tốt; trưởng thành rồi có điều kiện thì giúp đỡ, biếu bố mẹ, ông bà 1 ít, k có cũng nên thường xuyên qua lại, hỏi thăm mọi người. Có trách chúng ta là gái, k phải là trai đi nữa, chúng ta cũng làm hết cái tình, cái hiếu với ông bà, cha mẹ là được. Mặc dù đôi khi chúng ta vẫn phải nghe những lời khó nghe đó, nhưng chị tin mình đã làm tận tâm, tận hiếu thì các cụ cũng chứng giám và phù hộ cho con cháu mình thôi. Có thể con gái chúng mình k được chấp nhận, được yêu thương như con trai, như cháu đích tôn ngay bây giờ nhưng chị nghĩ rồi đến 1 lúc nào đó, 1 số người trong số những người nghĩ k tốt về con gái sẽ phải thay đổi suy nghĩ về con gái.
Đúng là con gái khi đã lập gia đình, nhất là khi lấy chồng xa sẽ rất ít có thời gian về thăm cha mẹ đẻ, quan tâm chăm sóc ông bà nên là chị thì chị chọn lấy chồng gần. Dù k thường xuyên về nhà đẻ được nhưng khi có việc gấp mình vẫn có thể tranh thủ về với nhà đẻ mình ngay. Chứ nước xa k cứu được lửa gần. Còn về gđ e chị nghĩ dù ông bà, họ hàng có nói gì đi nữa, 2 chị e em cố gắng học tập thật tốt, có công việc ổn định, kiếm được tiền thì cố gắng cả nhà về thăm ông bà, họ hàng nhiều hơn, biếu ông bà, họ hàng chút quà bánh. Người già hay tủi thân khi con cháu ở xa với giữa các ông bà hay ngồi nói chuyện so sánh con cháu( ông bà đôi khi cũng áp lực như bố e vậy hoặc suy nghĩ thế hệ trước là như vậy sẵn rồi). Chị k chắc làm vậy mọi người sẽ quý gđ mình hơn ngay k nhưng chị nghĩ thời gian sẽ nói lên tất cả, chỉ cần chúng ta thành tâm luôn hướng về ông bà, tổ tiên nhà mình. E cũng đừng trách mình, cứ sống tốt cuộc đời của mình trước. Bố e cũng rất yêu các e mà. Bố e vững tâm thì gđ e vẫn cứ mãi hạnh phúc như vậy, k có gì thay đổi cả. Chúc gđ mình vượt qua thử thách này và mong các bạn nữ luôn sống thật tốt, sau này tìm được 1nửa yêu thương mình thật lòng để chữa lành( bù đắp phần nào) nỗi buồn đau này.

Phương Trần <3

Học sinh
Thành viên
26 Tháng chín 2021
37
54
31
Hải Dương
[/QUOTE]
Nhà mình cũng có 2 cô con gái. Tuy nhiên nhà mình ko đc thuận lợi lắm vì bố mẹ khá bận và khắt khe:)
Ông bà nhiều khi cũng không thích con gái đâu mà luôn mong có cháu đích tôn í (bố mình là cả mà) xong kiểu hồi bé í ở với ông bà thì ông bà kiểu cưng em trai (con nhà cô ruột mình) hơn nên là nhiều khi cũng tủi thân lắm í nhưng mà bố mẹ cũng hỏi han nên đỡ tội.:Tuzki14
Bạn yêu à, cậu biết nhiều khi tớ nghĩ gì không? Thời đại bây giờ sao có thể so sánh con trai với con gái? Ai nói rằng con gái không bằng con trai? Hãy là chính mình và bước đi, tự hào vì bản thân không từ bỏ, cố gắng không ngừng để chứng minh cho họ thấy bạn tuyệt vời như thế nào!!!để họ không thể chê trách được bạn.:Tonton2
Gia định cậu vẫn rất tuyệt vời khi có bố mẹ cạnh bên yêu thương còn ông bà thì đôi khi ta không chọn được nên hãy là chính mình, đối xử thật tốt với người mình yêu thương.
Một trong những quyển sách tớ rất thích tên là "Mong em thật hung dữ cũng thật dịu dàng" của Goa Y sẽ giúp cậu giải đáp một số khúc mắc trong lòng.
:Tonton7
Mong em thật hung dữ, cũng thật dịu dàng, có giày cao gót, cũng có giầy thể thao, trông thật ngầu và đặc biệt xinh đẹp.
Trên thế giới này không có đường đi dễ hơn
Trên thế giới này chỉ có một con đường đó chính là con đường mà bạn đang bước đi.

Cố lên nhé bạn iu:Tonton16

https://www.facebook.com/profile.php?id=100050206125242 (facebook tớ á mong đc kb với cậu) :Rabbit32

Hàn Phi Công Tử

Học sinh
Thành viên
4 Tháng năm 2021
108
301
36
19
Bình Định
THPT Nguyễn Trân
"Chẳng lẽ sinh con trai quan trọng như vậy sao?"

Mình là con trai, cũng tìm hiểu 1 số chuyện nên sẽ trả lời câu hỏi này của bạn như sau:

- Quan niệm trọng nam khinh nữ sinh ra trong khi con người chuyển từ săn bắt hái lượm sang làm nông nghiệp. Làm nông đòi hỏi vừa phải tốn sức canh tác, vừa tốn sức bảo vệ mảnh đất của mình, vừa phải bảo vệ sản lượng dư thừa mà mình tạo ra. (Hồi đó luật pháp không đi sâu vào đời sống làng xã, ở mỗi làng đều có những luật lệ riêng mà "phép vua phải thua lệ làng". Do đó con người ít được pháp luật bảo vệ, mà phải tự vệ là chính). Chính vì đời sống xã hội đòi hỏi nhiều sức lực như thế mới ưu tiên sinh con trai, từ đó sinh ra quan niệm trọng nam khinh nữ.

- Ấy là quan niệm xã hội, còn trên quan điểm sinh học, quan niệm này đúng không? Con trai hay con gái đều có 1/2 bộ nhiễm sắc thể của bố mẹ. Tuy nhiên (như mình hay nói đùa) nữ vẫn "duy trì nòi giống" tốt hơn nam. bởi lẽ đời sau, cháu nội chưa chắc đã là con của con trai, nhưng cháu ngoại thì chắc chắn là con của con gái mình.

- Xã hội nào cũng mang 1 cái bóng rất lớn của quá khứ. Thời nay tuy cơ hội tiếp cận việc làm của nam và nữ như nhau, nhưng VN vừa mới thoát khỏi chế độ phong kiến gắn chặt với nông nghiệp mấy chục năm nay. Một quan niệm sai lầm nhưng đã ăn sâu bám rễ vào cộng đồng, không dễ gì nhổ bật đi được, mà phải thay đổi từ từ.

- Cho dù sau này, quan điểm trọng nam khinh nữ có biến mất, nhưng các bạn (dù nam hay nữ) cũng sẽ không được bình đẳng trong cuộc sống nếu không biết phấn đấu, tự làm việc nuôi sống bản thân.

*) Mình nghe kể hình dung bố bạn là 1 người rất tốt, tuy ông ấy chịu nhiều áp lực nhưng vẫn luôn yêu thương các bạn. Cho dù ông ấy có trót nói gì khiến bạn không vui thì cũng đừng nên suy nghĩ nhiều, vì người chịu áp lực là ông ấy.

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến

Xin chào bạn. Câu chuyện hơi giống mình
Thật sự ở thời đại này việc phân biệt giới tính đã ít đi nhưng không có nghĩa là hết và vô tình trúng vào bạn.
Theo mình ba bạn là một người rất tuyệt vời vì chịu những áp lực, điều tiếng vì con, vì tình cảm gia đình. Bạn nên quan tâm với ba bạn nhiều lên nhé và cố gắng học tốt, đạt nhiều thành tích để chứng minh rằng: Trai hay gái đều làm được.
Và nếu bạn mạnh mẽ hơn thì bạn sẽ ngồi nói chuyện với ông bà về những áp lực mà ba bạn hay gia đình phải trải qua. Nói cho ông bà biết bạn làm được gì hơn cái ông bà mong muốn.
Dù gì cũng sẽ rất áp lực nhưng bạn đừng để ý nhiều về những định kiến ấy. Nếu ông bà thương bạn sẽ thấy nỗ lực của bạn mà sẽ có kì tích thì sao
Cuộc sống của bạn là ba, mẹ và chị em bạn đừng để tâm những định kiến ấy mà buồn nhé.
Chúc bạn giải quyết được vấn đề này nhé

lanlanct

Học sinh mới
Thành viên
1 Tháng mười hai 2021
3
1
6
19
Hà Nội
ui yêu thương bạn thật nhiều.
Chắc lúc nghe những lời đó bạn buồn, thấy tự trách và có khi cả giận dữ nữa. Dù cho chúng mình không chọn được giới tính và gia đình nhưng chúng mình được chọn cách sống nè.
Nhà mình cũng người Bắc, bố mẹ mình có hai con gái là mình và em gái sau đó mới có thêm em trai mình. Nhưng không vì thế bố mẹ mình buồn, xấu hổ hay có bất cứ sự thiên vị nào mà thậm chí nghiêm khắc với em trai mình hơn vì sau này mình và em gái lấy chồng thì chỉ còn một mình em lo chuyện nội ngoại giỗ lễ. Nhiều khi người lớn họ không thực sự trọng nam khinh nữ đến thế, bố mẹ chúng mình cũng chỉ chịu ảnh hưởng và áp lực từ bên ngoài thôi và thế hệ trước áp đặt lên thôi.
Bạn không hề có lỗi, bố bạn thật thương bạn biết bao! Thế nên hãy cố gắng học thật giỏi để bố mẹ tự hào về mình, hãnh diện mà nói "một đứa con gái nhà tôi bằng mấy đứa con trai các người kìa" :D. Thui yêu bạn thật nhiều

• Like
Reactions: congchuatuyet204

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.
con nào cũng là con, tuy nhiêu, sinh con gái là "nuôi cho nhà người ta", đấy là suy nghĩ của nhiều người, vì con gái rồi cũng đi lấy chồng, cũng theo chồng, chỉ có con trai mới ở lại với mình, Tuy nhiên chị thấy việc k có con trai chẳng có gì là to tát. Vì ông bà ngoại chị cũng có 4 người con gái. Cả 4 người đều có công việc làm ổn định, đều lo lắng cho ông bà chu đáo, không để cha mẹ thiếu thốn thứ gì và nhất là luôn yêu thương nhau, đấy mới thực sự là điều quan trọng nhất. nên thay vì lo lắng hay buồn thì 2 chị em hãy yêu thương nhau, yêu thương bố mẹ thật nhiều để người khác nhìn vào và thấy rằng: 2 cô con gái này thật tuyệt vời
Chúc em luôn ĐỦ! :D

Top Bottom