HMF Confess HMF Confession số 219: Gọi điện thoại cho mẹ mỗi ngày...

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người.
Đây là lần đầu tiên mình chia sẻ cau chuyện của mình lên mạng, mình là nam, đang học năm nhất đại học ở Đà Nẵng.
Chuyện là... mình vừa bị chị gái mắng xối xả.

Nhà có 2 chị em, 2 đứa cách nhau tận 10 tuổi. Mấy năm trước chị gái mình đã lấy chồng và có 2 bé. Học kỳ I mình đc học online tại nhà nên mang tiếng sinh viên nhưng vẫn chưa bước chân ra khỏi cổng làng. Từ học kỳ II Trường cho học trực tiếp, ngày đi ba mình đưa mình vô trường, thuê trọ các thứ rồi mới về.

Mình vừa xin đi làm thêm đc gần 1 tháng nay, làm tối nên phải 10 rưỡi mới về tới nhà. Mình ít khi gọi về cho mẹ, bởi gọi nhiều cũng k biết nói gì. Vậy mà nãy chị gọi rồi la mình, bảo sao không gọi về nhà. Bảo mình nên thường chuyên động viên mẹ vì giờ chỉ có mẹ ở nhà1 mình, ba thì đi từ sáng đến tận tối mịt mới về. Mà thực sự là mình không biết nói gì lúc gọi luôn ấy.

Mình ít khi chia sẻ, ít tâm sự nên việc này đối với mình khá khó. Mọi người có thể cho mình lời khuyên được không?

-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Chào mọi người.
Đây là lần đầu tiên mình chia sẻ cau chuyện của mình lên mạng, mình là nam, đang học năm nhất đại học ở Đà Nẵng.
Chuyện là... mình vừa bị chị gái mắng xối xả.

View attachment 210541

Nhà có 2 chị em, 2 đứa cách nhau tận 10 tuổi. Mấy năm trước chị gái mình đã lấy chồng và có 2 bé. Học kỳ I mình đc học online tại nhà nên mang tiếng sinh viên nhưng vẫn chưa bước chân ra khỏi cổng làng. Từ học kỳ II Trường cho học trực tiếp, ngày đi ba mình đưa mình vô trường, thuê trọ các thứ rồi mới về.

Mình vừa xin đi làm thêm đc gần 1 tháng nay, làm tối nên phải 10 rưỡi mới về tới nhà. Mình ít khi gọi về cho mẹ, bởi gọi nhiều cũng k biết nói gì. Vậy mà nãy chị gọi rồi la mình, bảo sao không gọi về nhà. Bảo mình nên thường chuyên động viên mẹ vì giờ chỉ có mẹ ở nhà1 mình, ba thì đi từ sáng đến tận tối mịt mới về. Mà thực sự là mình không biết nói gì lúc gọi luôn ấy.

Mình ít khi chia sẻ, ít tâm sự nên việc này đối với mình khá khó. Mọi người có thể cho mình lời khuyên được không?

-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
HMF ConfessionThường những người lớn ở 1 mình sẽ cảm thấy rất buồn bởi vì họ không có nhiều sự lựa chọn về giải trí như giới trẻ chúng ta. Nhất là khi ba mẹ em đã quen với sự có mặt của con cái, bây giờ lại không có đứa nào bên cạnh, chắc chắn sẽ rất nhớ. Chị rất mong em sẽ dành thời gian gọi cho mẹ thường xuyên, hỏi thăm về sức khỏe, tình hình người thân hoặc kể về môi trường sống của em,... blabla. Như vậy người lớn mới dễ yên lòng vì bậc cha mẹ không lúc nào họ không lo lắng cho con cái cả

• Like
Reactions: congchuatuyet204

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Mới đầu lên thì bố mẹ sẽ lo e ăn ở thế nào. Ở nhà thường bố mẹ ngủ sớm nên ví dụ e gọi tầm trưa hoặc lúc nào rảnh vài phút thì gọi đt về cho mẹ báo rằng con vẫn khoẻ, ăn ngủ cũng tốt, con còn đi làm thêm nữa, giờ giấc lương thưởng, con quen mấy bạn mới cũng hợp tính nên mẹ đừng lo. Hỏi mẹ ở nhà dạo này thế nào, nay bố đi làm mấy giờ mới về, có chuyện gì k kể cho con nghe. Con trai gọi đt về kể cả 2-3p rồi tắt cũng được để cho mẹ yên tâm. Như nhà c bố mẹ cũng ít gọi cho con và con cũng ít khi gọi về trừ khi có việc j cần nhưng ví dụ thời tiết thay đổi mưa nhiều quá hay trời trở lạnh thì c sẽ nt cho e chị hỏi xem nó thế nào. Rồi kể lại cho bố mẹ nghe cho bố mẹ yên tâm. Chủ yếu thời gian đầu còn hay gọi về sau thì ít gọi nhưng c luôn cố gắng tháng nào cũng về vì cũng k phải quá xa mặc dù rất say xe nhưng vấn cố gắng về. Bởi chúng ta chẳng biết sẽ còn gặp bố mẹ được bao nhiều lần trong đời nữa. Nhất là gđ nào có bố mẹ lớn tuổi.
Chắc vì mẹ e than với chị gái e rằng e đi học k liên lạc về nhà nên mẹ buồn, nhớ con nữa. Tranh thủ vài phút nghỉ là có thể gọi về cho gđ đc mà k nhất thiết phải nói chuyện lâu nhưng thi thoảng gọi về cho bố mẹ nghe thấy tiếng con, nghe tin con vẫn khoẻ, bình an là bố mẹ mừng lắm rồi. Đi học xa nhà lâu lâu mới về là bố mẹ chuẩn bị đồ ăn ngon chờ con về thôi, kể cả ở nhà cả tháng ăn cơm k có gì nhưng con về 1 cái là lại thịt con gà hay mua gì ngon phần con về ăn. K biết với mọi người thế nào nhưng với bản thân chị thì c luôn trân trọng từng bữa cơm nhà đông đủ thành viên gđ. Thật sự càng lớn chúng ta càng ít thời gian ở bên gđ hơn bởi còn rất nhiều thứ chúng ta phải lo hoặc còn nhiều đam mê cần theo đuổi... nhưng đừng bao giờ quên bố mẹ ở nhà luôn ngóng chờ tin con. Đừng để đến lúc hối hận cũng k kịp vì trong cuộc sống có rất nhiều biến cố xảy ra bất ngờ.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
1-2 phút điện thoại là quá đủ cho ba mẹ biết rằng em đang khoẻ, em đang ổn với cuộc sống mới xa vòng tay bao bọc của ba mẹ. Chỉ cần hỏi mẹ ăn cơm chưa? Hôm nay ở nhà mưa hay nắng? Ông ngoại khoẻ không?... vậy là đc em ạ. K cần nhiều
Như c khi đã lấy chồng xa thì càng quý những giây phút đc ở cạnh gia đình, nên ngày nào c cũng facetime cho ông bà ngoại gặp cháu. Đôi lúc chỉ ngồi nhìn nhau cười chẳng nói gì cũng đc. Con cái càng lớn thì ba mẹ càng già và tgian được gặp nhau càng ít đi. Nên hãy cứ trân trọng mọi khoảnh khắc em ạ

• Like
Reactions: Thu Phương 195

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Vụ này mình cảm thông được với bạn! Chắc chỉ có con trai mới hiểu! Mình cuối tuần rảnh rỗi gọi về hỏi thăm thôi, gọi nhiều có gì để nói đâu. Nếu nói về "hôm nay ăn gì?" thì mình có thể liệt kê thực đơn dự kiến trong cả 1 tuần tới: cơm quán, cơm quán, cơm quán, cơm quán, cơm quán và cơm quán ...v.v.... còn nếu nói về sức khỏe thì "auto khỏe!".

Bố mẹ cũng phải tập cách an tâm về con cái đi thôi, chứ kiểu cứ hơi 1 tý là lo lắng, 1 bất thường nhỏ thôi cũng hình dung ra bao nhiêu điều bất lợi sẽ đến với con mình, ấy làm con trai chả bao giờ lớn được.

Hãy để người con trai cô độc 1 chút!

Top Bottom