HMF Confess HMF Confession 395 - Áp lực điểm số

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm nay là thứ 7... có thể chỗ các bạn đã biết kết quả học tập và mình cũng vậy.

Nhiều khi mình nghĩ, học tranh nhau điểm số nó áp lực lắm. Bạn bè thân thiết cũng trở nên đố kị nhau, mất tình cảm, dễ rạn nứt. Bản thân ngay cả môn chuyên cũng để thấp nhất lớp, trong khi những bạn không ôn cũng cao hơn mình (cảm giác đó thật tồi tệ). Mình luôn đổ lỗi cho người khác, luôn nghĩ xấu cho người khác khi họ được điểm cao :< Mình...rơi vào tình trạng này rồi. .Và...mình không biết nên như thế nào nữa :(

Mình nên làm sao đây? Mình thật kém cỏi? Mình mãi mãi chỉ là 1 con rùa rụt cổ...

Áp lực điểm số.png
Ad: Chúng ta chỉ có một lần để sống, việc học là quan trọng nhất đối với lứa tuổi chúng ta. Có câu "học tập là việc cả đời" do đó hãy học thật thoải mái, vui vẻ, không bị áp lực và đừng biến bản thân mình thành con robot chăm chỉ, chỉ biết học hành nhé!
---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
Hôm nay là thứ 7... có thể chỗ các bạn đã biết kết quả học tập và mình cũng vậy.

Nhiều khi mình nghĩ, học tranh nhau điểm số nó áp lực lắm. Bạn bè thân thiết cũng trở nên đố kị nhau, mất tình cảm, dễ rạn nứt. Bản thân ngay cả môn chuyên cũng để thấp nhất lớp, trong khi những bạn không ôn cũng cao hơn mình (cảm giác đó thật tồi tệ). Mình luôn đổ lỗi cho người khác, luôn nghĩ xấu cho người khác khi họ được điểm cao :< Mình...rơi vào tình trạng này rồi. .Và...mình không biết nên như thế nào nữa :(

Mình nên làm sao đây? Mình thật kém cỏi? Mình mãi mãi chỉ là 1 con rùa rụt cổ...

Ad: Chúng ta chỉ có một lần để sống, việc học là quan trọng nhất đối với lứa tuổi chúng ta. Có câu "học tập là việc cả đời" do đó hãy học thật thoải mái, vui vẻ, không bị áp lực và đừng biến bản thân mình thành con robot chăm chỉ, chỉ biết học hành nhé!
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
Chị sẽ không nói là "đừng áp lực điểm số em ơi", vì chị biết có nói vậy cũng không giải quyết được gì cả, giống như việc người ta đang buồn mà có người bảo "đừng buồn nữa", chả phải vẫn buồn sao?

Chị nghĩ cái áp lực điểm số đó hầu hết ai từng là học sinh đều đã trải qua, ngay cả bản thân chị cũng từng rơi vào trạng thái đó, chị không những môn chuyên thấp nhất lớp mà còn rớt hsg vì môn chuyên nữa cơ (còn thảm hại hơn mà), lúc đó chị khóc quá trời khóc, suy sụp các kiểu, nhưng giờ nhìn lại thì mọi chuyện đều đã ổn, nên chị mong em sẽ mạnh mẽ đi tiếp, chị có đọc được một câu "Chỉ cần bạn không dừng lại thì việc bạn tiến chậm cũng không là vấn đề". Đúng vậy thật, khả năng mỗi người là khác nhau nên chỉ cần mình tốt hơn bản thân trong quá khứ là thành công rồi, chứ không phải bắt buộc phải so sánh với người khác. Em cứ cố gắng từng ngày, từng ngày một thì qua một khoảng thời gian khi em nhìn lại em sẽ thấy bất ngờ vì thành quả mình đạt được, chỉ cần em không bỏ cuộc thì chắc chắn công sức em bỏ ra không uổng phí, bởi vì "chỉ khi nào lượng biến đổi đến một giới hạn nhất định thì mới dẫn đến sự thay đổi về chất"

Thật ra thì chị cũng cảm thấy bản thân đang không được tốt lắm, không bằng ai cả, nhưng chị sẽ cố gắng hơn nữa để tương lai không hối hận. Mặc dù chị cũng không biết em là ai, nhưng chị em mình cùng cố gắng nhé, mong em luôn thoải mái, sống theo cách riêng của mình. Cố lên !!!!

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến

Cuộc đời đi học của chúng ta luôn đi chung với điểm số và chuyện áp lực luôn đi liền với nó. Với mình sau bao lần bị điểm kém thì mình đã học được cách "đối mặt" với chúng.
Thật sự không biết nói sao nhưng ngày trước mỗi lần điểm kém mình đều rơi vào trạng thái "bất lực" có khi còn bị bủn rủn tay chân hoặc máu không lên não,... cảm xúc lúc ấy như rơi vào một vũ trụ đen vô tận vậy. Mình tự tạo áp lực cho bản thân một cách rất " nặng nề".
Mình chỉ muốn khuyên bạn là cho dù điểm số có ra sao tương lai bạn vẫn có thể thay đổi. Mọi thứ đều do bạn tạo ra và chúng đều phụ thuộc vào bạn. Bạn có biết câu nói:
"Đừng để những thất bại trong công việc biến mình thành người dễ nản chí
Đừng để những đắng cay của cuộc đời biến mình thành kẻ cay nghiệt
Mất hết rồi, trắng tay rồi, ta chẳng còn gì nữa!
Đừng quên ta vẫn còn là chính mình"​
nên là hãy coi như lần này bạn sai và tìm cách sửa thoiii. Còn nữa bạn còn học kì 2 mà, gỡ gạc lại cho tốt. Mọi thứ đều có thể thay đổi mà. Gặp điểm kém nhiều lần bạn sẽ dần quen và học được cách chấp nhận, thay đổi.
Chúc bạn sẽ tìm lại bản thân mình trong học kì sau. Mọi thứ roiii sẽ ổn thoiii

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
điểm số là điều đầu tiên người khác thấy khi các e còn ngồi trên ghế nhà trường. Điều đó thể hiện mức độ hiểu bài, sự thông minh, chăm chỉ, cố gắng của các em/. Tuy nhiên với những môn thi trắc nghiệm thì MAY MẮN cũng là 1 yếu tố tạo nên điểm cao hay thấp.
Dù muốn hay không thì việc các em có đc vượt qua các kỳ thi hay k đều dựa vào điểm số.
Áp lực điểm số không xấu, nó khích lệ các e phải cố gắng và cố gắng hơn.
Tuy nhiên, khi điều này làm các e thấy mệt mỏi thì nên nhìn lại và cân bằng cảm xúc, đưa nó lại đúng vị trí và mục đích của nó.
Hãy xem đấy để cố gắng hơn chứ k phải để ganh đua và thù ghét. :D
chị từng trải qua rồi nên chị biết điểm số nó áp lực kinh khủng, từ trường về đến nhà luôn ý. Nên chị mong các e hãy nỗ lực hơn để mình luôn có những điểm số mong muốn.

Chúc các em luôn ĐỦ :D

vietanh03102004

Học sinh
Thành viên
17 Tháng mười một 2019
24
19
21
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 4
aya lại là chuyên mục điểm số
Mồm nói điểm số không đánh giá hết con người nhưng mà thầy cô ,bố mẹ,bạn bè hầu như đều nhìn vào nó mà đánh giá ta cả em ạ,hơn hẳn thì nó còn là điểm học bạ,rất quan trọng nếu em đang học c3
Nếu em cảm thấy mình có thể hơn nữa thì cố gắng nhé còn nếu em cảm thấy em đã cố gắng hết mình rồi thì hãy vui lên vì biết đâu em còn nhiều tài năng khác,không phải ai cũng thành công trên con đường học hành cả
---------------------
Bài viết mang tính cá nhân vui lòng không gạch đá !

Ngọcc Anhh Yumerinn

Học sinh tiến bộ
Thành viên
18 Tháng mười hai 2021
650
3
2,044
231
13
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc
Vĩnh Phúc
Mỗi ai trong cuộc đời học sinh ai cũng phải trải qua những áp lực điểm số như 1,2,....4 hoặc 5 chẳng hạn . Nhưng không sao , điểm số không quan trong quan trọng là mình vẫn phải vượt lên phía trước để vượt qua các bạn của mình . Nếu điểm số đó thấp bạn có thể lấy bài kiểm tra và ôn lại kiến thức cũng có thể xin cô giáo làm lại . Thời gian trôi qua thì không bao giờ làm lại được đâu , nếu như đố kị thì cũng có thể các cậu ấy muốn bạn tiến xa hơn cùng các bạn ấy , đừng nhút nhát như thế . Không sao cả điểm trên lớp nếu điểm không cao ( không quan trọng cho lắm ) , nhưng nếu như bạn vượt hơn các bạn trong lớp bạn cũng có thể cũng rất mến bạn đấy . Đừng đổ lỗi cho người khác nếu không bạn sẽ trở thành 1 người tự kỷ mà thôi các bạn ấy sẽ cực kỳ ghét cậu bất cứ lúc nào . Cả thể khi bạn bắt chuyện với các cậu ấy cũng có thể các bạn ấy vĩnh viễn ( hoặc nếu như dừng vài ngày) . Quan trọng việc học phải lấy từ tinh thần , bạn cũng có thể ghép 1 vài trò chơi đố vui trong giờ học hoặc lấy máy tính hoặc điện thoại để làm những câu trắc nghiệm thú vị như Diễn đàn chúng ta chẳng hạn . Hãy nhớ rằng " Người khác làm được thì mình cũng làm được " Bạn cũng có thể thành ngang bằng cả 1 chiếc máy tính Casio , 1 con robot , ..... nếu như bạn chăm chỉ học vậy . Như các anh chị trên "Đường lên đỉnh Olympia " á . Các anh chị ấy cũng phải trải qua những bài toán , lịch sử khó nào đó , những gì đó chắc phải cao siêu lắm . Bạn chỉ cần nháy 1 vài nút TV là hiển thị nó , sao bạn không nhìn các câu hỏi trên đó mà ôn luyện trí não của mình nhỉ . Bạn chỉ cần chăm chỉ , cố gắng vươn lên thì sẽ thành công sớm thôi , những người coi thường bạn sẽ phải trả giá sớm mà thôi . Mỗi người không phải ai cũng kém cỏi mà chỉ rằng là bạn chưa thể hiện tài năng của mình trước mặt mọi người thôi ; tại sao không dùng việc học trong các môn để giải 1 bài toán , lĩnh vực vật lý nào đó , thuyết trình ,....... Một con rùa rụt cổ là không phải thế bạn thử so sánh 1 con hổ , sư tử , voi ,... mà xem bạn sẽ mạnh mẽ hơn bất kỳ ai đúng không nào? Bạn hãy làm thử như nó mà xem nó cũng phải trải nghiệm 1 số làm như kiểu con người sợ chẳng hạn . Đừng sợ gì cả hãy bình tĩnh lên bạn sẽ làm được , vượt qua nó sớm thôi !

Top Bottom