HMF Confess HMF Confession 346: Sợ trượt đại học

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[21/03/2021 20:36:15]
Tớ là 2k3
Và tớ đang rất mông lung chỉ còn có 100 ngày nữa thôi là thi rồi mà điểm số lại cứ lẹt đẹt như thế. Tớ cảm thấy rất áp lức, mệt mỏi và dường như chẳng còn muốn cố gắng nữa. Tớ sợ cái ánh mắt của người khác nhìn vào tớ, sợ rằng sẽ làm cho những người luôn tin tớ phải thất vọng. Tớ sợ sự dè bỉu của người khác. Có những lúc tớ chẳng muốn mình tỉnh dậy nữa tớ muốn mình được ngủ mãi như thế, có những hôm dậy đi học tớ k còn muốn k còn có động lực để đến lớp mỗi ngày nữa tớ chỉ ước giá như mình được ngủ.
Tớ sợ sẽ trượt đh mất .
---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
Tớ là 2k3
Và tớ đang rất mông lung chỉ còn có 100 ngày nữa thôi là thi rồi mà điểm số lại cứ lẹt đẹt như thế. Tớ cảm thấy rất áp lức, mệt mỏi và dường như chẳng còn muốn cố gắng nữa. Tớ sợ cái ánh mắt của người khác nhìn vào tớ, sợ rằng sẽ làm cho những người luôn tin tớ phải thất vọng. Tớ sợ sự dè bỉu của người khác. Có những lúc tớ chẳng muốn mình tỉnh dậy nữa tớ muốn mình được ngủ mãi như thế, có những hôm dậy đi học tớ k còn muốn k còn có động lực để đến lớp mỗi ngày nữa tớ chỉ ước giá như mình được ngủ.
Tớ sợ sẽ trượt đh mất .
Anh định thi trường nào vại ???

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Tớ là 2k3
Tớ sợ sẽ trượt đh mất .
---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
Chị nghĩ song song với việc học thì em nên dành một ít thời gian nghỉ ngơi hay làm việc mình thích để "chạy" qua áp lực của bản thân. Thay vì ngồi suy nghĩ tiêu cực, hãy tìm cách giải tỏa của riêng mình, nó sẽ khiến em cảm thấy thoải mái hơn và tiếp thêm nguồn năng lượng tích cực cho bản thân. Cuộc sống này có vô số áp lực nhưng vẫn có vô số người sống yêu đời đó thôi ^^

• Like
Reactions: VânHà.D

Hiền Lang

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng mười hai 2018
583
1,114
171
Hà Nội
GTVT
Theo mình biết những năm gần đây ĐH mở nhiều nguyện vọng, cũng khó trượt nên không cần quá lo lắng. Mình đọc qua những chia sẻ của bạn, thấy những thói quen, những suy nghĩ đó có thể góp phần khiến bạn dễ bị thất bại hơn. Ví dụ nhé:

"Tớ sợ cái ánh mắt của người khác nhìn vào tớ, sợ rằng sẽ làm cho những người luôn tin tớ phải thất vọng" (1)

"Có những lúc tớ chẳng muốn mình tỉnh dậy nữa tớ muốn mình được ngủ mãi như thế." (2)

- Về cái thứ (1) mình đánh giá bạn còn yếu bản lĩnh, chưa dám lựa chọn con đường riêng mà cứ chạy theo sự kỳ vọng của mọi người. Bạn không giỏi như bạn tưởng, cũng không giỏi như bố mẹ bạn hi vọng, chẳng qua mọi người cùng bị điểm số của các bài kiểm tra đánh lừa.

Bên cạnh đó bạn cũng có những giá trị riêng mà bản thân chưa nhận ra hoặc những người xung quanh không thừa nhận. Nhưng cho dù họ có thừa nhận hay không bạn cũng phải yêu quý và tin tưởng chính mình. Nobita có giá trị của nobita.

- Về cái thứ (2) Có lẽ bạn đang bị thiếu ngủ. Việc cần làm ngay là ngày phải ngủ đủ 8 tiếng, không hơn không bớt và không để cho ai phá hoại.

Áp lực trước kì thi ĐH là điều khó tránh khỏi, dù mình có nói nhiều nữa chắc cũng chả giúp ích gì cho bạn. Mình là 1 người trải qua kì thi ĐH rồi, cũng học xong ĐH rồi, cũng ra đời làm việc rồi. Mình thấy việc chọn nghề là quan trọng, sự nhẫn nại và ham học hỏi là quan trọng, còn kỳ thi ĐH ư? Chắc nó không đáng để phí 100 ngày sống nặng nề như thế.

Thay vì áp lực có thể dự tính thời gian tới mình làm gì, mỗi ngày mình nên làm gì để đạt kết quả tốt nhất. Dự phòng cả phương án rớt ĐH sẽ làm gì tiếp theo.

Top Bottom