HMF Confess HMF Confession 341: Làm thế nào để học tốt Anh?

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[04/03/2021 10:21:55]
Um...Cũng không biết nên mở đầu thế nào nữa!
Mình là một người học khá kém Tiếng anh, dù có đi học thêm hay tìm hiểu các trang miễn phí học thì mình thấy cũng khá ổn nhưng điểm tiếng anh của mình vẫn khá thấp.
Thật sự thì mình rất muốn thi vào khối D (toán, anh, văn) nhưng lại có một vẫn đề là mình không giỏi môn anh. Nhà mình thì không có điều kiện để đăng kí các khóa học tiếng anh trên mạng nên mình chỉ học thêm tiếng anh ở nhà cô giáo thôi. Đôi lúc mình cũng đã tự ngồi luyện nghe rồi đủ các thứ luôn nhưng với một đứa ngu anh như mình thì cảm hứng học tiếng anh trong mình nó kiểu chỉ có 10% thôi ấy.
Mình cảm thấy cái phần từ vựng và nghe là mình kém rất nhiều nhưng dù cố gắng thì nó vẫn quay về con số không.
Thật sự thì mình viết Confession này là muốn nhận một lời tâm sự và một lời khuyên chân thành từ mọi người. Mình mong mọi người có thể chia sẻ bí quyết học anh thế nào cho tốt nhất :D

#Quân:
Thực ra học cái gì cũng cần đam mê thôi và Anh cũng không ngoại lệ. Đầu tiên nghĩ xem mục đích mình học Anh thật sự là gì? Vì tấm bằng để thi cho dễ hay đơn giản đó là thứ bạn thích?
Khi đã xác định được mục tiêu rồi thì việc học sẽ bớt hoang mang hơn.
Hãy thử làm vài bài test tổng quan Tiếng Anh trên mạng rồi bạn sẽ thấy rằng mình cần bồi đắp cái gì.
Thay vì search Google bằng Tiếng Việt giờ hãy thay đổi thói quan bằng cách serach bằng Tiếng Anh đi. Điều đó tạo thói quen khá tốt đó =)))

Không có ai là NGU cả, chỉ có LƯỜI và KHÔNG CỐ GẤNG thôi :(
Triết lý này khá đúng trong nhiều trường hợp và mình cũng coi nó như là 1 trong nhiều quan niệm sống vậy =))
Nên là ... cố gắng lên :I
---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

ahn___w

Học sinh gương mẫu
Thành viên
22 Tháng một 2020
1,156
4,288
416
Thanh Hóa
Love Sickgirls ❣️
Mình là một người học khá kém Tiếng anh, dù có đi học thêm hay tìm hiểu các trang miễn phí học thì mình thấy cũng khá ổn nhưng điểm tiếng anh của mình vẫn khá thấp.
Thật sự thì mình rất muốn thi vào khối D (toán, anh, văn) nhưng lại có một vẫn đề là mình không giỏi môn anh. Nhà mình thì không có điều kiện để đăng kí các khóa học tiếng anh trên mạng nên mình chỉ học thêm tiếng anh ở nhà cô giáo thôi. Đôi lúc mình cũng đã tự ngồi luyện nghe rồi đủ các thứ luôn nhưng với một đứa ngu anh như mình thì cảm hứng học tiếng anh trong mình nó kiểu chỉ có 10% thôi ấy.
Mình cảm thấy cái phần từ vựng và nghe là mình kém rất nhiều nhưng dù cố gắng thì nó vẫn quay về con số không.
Thật sự thì mình viết Confession này là muốn nhận một lời tâm sự và một lời khuyên chân thành từ mọi người. Mình mong mọi người có thể chia sẻ bí quyết học anh thế nào cho tốt nhất :D

#Quân:
Thực ra học cái gì cũng cần đam mê thôi và Anh cũng không ngoại lệ. Đầu tiên nghĩ xem mục đích mình học Anh thật sự là gì? Vì tấm bằng để thi cho dễ hay đơn giản đó là thứ bạn thích?
Hãy thử làm vài bài test tổng quan Tiếng Anh trên mạng rồi bạn sẽ thấy rằng mình cần bồi đắp cái gì.
Thay vì search Google bằng Tiếng Việt giờ hãy thay đổi thói quan bằng cách serach bằng Tiếng Anh đi. Điều đó tạo thói quen khá tốt đó =)))

Triết lý này khá đúng trong nhiều trường hợp và mình cũng coi nó như là 1 trong nhiều quan niệm sống vậy =))
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Theo mình thì không nhất thiết phải học trên mạng mới giỏi được môn này đâu!!
Cái quan trọng là bạn phải có sự đam mê và muốn học hỏi bộ môn này. Như mình chẳng hạn, thật ra thì Tiếng Anh ban đầu không phải thế mạnh của mình mà là Toán nhưng vì một "biến cố lịch sử" nên mình bị đưa thuyền đến Tiếng Anh. Ban đầu khi học thì mình không hiểu gì cả từ ngữ pháp đến đủ kiểu :>> Nhưng mà có lẽ là do sự cố gắng và quyết tâm thêm chút đam mê của mình nữa nên bây giờ mình mới được như này.
Nếu bạn muốn học môn Anh để thi thì nên chăm chỉ lên, nếu bạn bị vướng mắc về phần Vocabulary thì bạn nên học phần đó chậm nhưng mà hiểu kĩ. Ví dụ như một ngày bạn chỉ học được 5 từ nhưng mà nếu bạn cố gắng ghi nhớ và ôn luyện mỗi thêm một chút nữa thì có lẽ phần này không phải là vấn đề đáng lo ngại. Còn về phần Listening thì bạn nên nghe nhạc bằng Tiếng Anh hay xem phim thì bật phụ đề Tiếng Anh lên, vừa rèn luyện kĩ năng nghe vừa thêm vài từ vựng có thể sẽ khiến bạn cảm thấy dễ dàng thôi..
Cố gắng và chăm chỉ còn là một phần không thể thiếu nữa rồi bạn sẽ học tốt ở bộ môn này đó
Practice makes perfect!!!
Fighting!

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A

#Quân:

Ui đồng cảnh ngộ với mình luôn :|
Mình thi D nhưng học yếu môn Anh
Năm nay thi rồi mà vẫn mông lung cực í
Mọi người có tip học nào cho mình tham khảo luôn nha ~.~
Thanks nhiều ạ

Top Bottom